Hỏi đáp pháp luật Lao động

Luật sư tư vấn pháp luật chung trong lĩnh vực hình sự, trả lời tư vấn luật Lao động - Bảo hiểm - Thuế miễn phí qua Email, tư vấn qua tổng đài 1900 6169 như quy định về Hợp đồng lao động, chấm dứt hợp đồng lao động, kỷ luật sa thải, chế độ lao động, bảo hiểm và các quy định khác liên quan.
 
Thương binh bị tâm thần thì có được hưởng thêm trợ cấp hàng tháng nữa hay không?

Thương binh bị tâm thần thì có được hưởng thêm trợ cấp hàng tháng nữa hay không?

Luật sư tư vấn về vấn đề thương binh bị bệnh tâm thần và các trường hợp được hưởng trợ cấp. cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Tư vấn về vấn đề trực của cán bộ, công chức, viên chức

Tư vấn về vấn đề trực của cán bộ, công chức, viên chức

Luật sư tư vấn về vấn đề trực và chế độ tiền lương khi trực của đơn vị sự nghiệp công lập. cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Tính lương hưu khi tham gia cả DNNN và DNTN

Tính lương hưu khi tham gia cả DNNN và DNTN

Luật sư tư vấn về cách tính mức bình quân tháng lương đóng bảo hiểm xã hội khi nghỉ hưu. Cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Tư vấn về vấn đề chi trả phụ cấp kiêm nhiệm chức vụ đối với cán bộ công chức

Tư vấn về vấn đề chi trả phụ cấp kiêm nhiệm chức vụ đối với cán bộ công chức

Kính gửi văn phòng tư vấn pháp luật. Tôi hiện là kế toán của Trung tâm bồi dưỡng chính trị huyện xin nhờ chương trình tư vấn một số thắc mắc.

Chi tiết >>

Vấn đề bồi hoàn chi phí đào tạo khi thử việc

Vấn đề bồi hoàn chi phí đào tạo khi thử việc

Luật sư tư vấn về vấn đề trong trường hợp nào thì người lao động phải có nghĩa vụ bồi hoàn chi phí đào tạo? Cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do kinh tế

Chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do kinh tế

Luật sư tư vấn về trường hợp Người sử dụng lao động cho người lao động nghỉ việc vì lý do kinh tế có phải thực hiện thời hạn báo trước theo quy định tại Điều 38 Bô luật lao động 2012? Cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Chuyển ngạch và bậc lương của giáo viên THCS

Chuyển ngạch và bậc lương của giáo viên THCS

Tôi hiện đang là giáo viên THCS. Từ năm 2002 đến 2011 tôi hưởng lương hệ Trung cấp. Từ năm 2009 đến 2011 tôi được cử đi học nâng cao lên bậc Đại học.Năm 2012 . Hiệu trưởng nói tôi làm hồ sơ để chuyển lên hưởng lương Cao đẳng (trong khi tôi không tham gia học - không có bằng Cao đẳng). Tôi có một số vấn đề thắc mắc:

Chi tiết >>

Tính trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần theo quy định nào?

Tính trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần theo quy định nào?

Luật sư tư vấn về cách tính bảo hiểm xã hội một lần khi có tháng lẻ cho người tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc muốn hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Chi tiết >>

Thăng quân hàm của sĩ quan làm việc tại công ty cổ phần hóa.

Thăng quân hàm của sĩ quan làm việc tại công ty cổ phần hóa.

Luật sư tư vấn về trường hợp Thăng quân hàm của sĩ quan làm việc tại công ty cổ phần hóa theo quy định của pháp luật. Cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Thăng quân hàm của sĩ quan làm việc tại công ty cổ phần hóa

Thăng quân hàm của sĩ quan làm việc tại công ty cổ phần hóa

Luật sư tư vấn về trường hợp: Xin chào công ty Luật Minh Gia. Tôi có 2 vấn đề muốn nhờ quý công ty giúp đỡ tư vấn:1. Hiện nay tôi là sĩ quan QĐNDVN đang làm việc tại một công ty xây dựng của Binh đoàn - BQP, tới đây sẽ cổ phần hóa. Vậy sau khi cổ phần hóa mà tôi vẫn tiếp tục làm việc tại công ty thì đến niên hạn tôi có được thăng quân hàm không (hiện nay quân hàm của tôi là thượng úy), và có được chuyển đơn vị sang đơn vị khác không ( ví dụ như quân khu I)?

Chi tiết >>

Không ký kết hợp đồng lao động thì khi đơn phương chấm dứt có phải báo trước?

Không ký kết hợp đồng lao động thì khi đơn phương chấm dứt có phải báo trước?

Luật sư giải đáp thắc mắc của khách hàng về trách nhiệm của công ty khi không ký kết hợp đồng lao động và trách nhiệm báo trước khi muốn nghỉ việc của người lao động. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Công ty không quy định rõ ràng về chế độ nghỉ phép năm cho công nhân viên thì xử lý như thế nào?

Công ty không quy định rõ ràng về chế độ nghỉ phép năm cho công nhân viên thì xử lý như thế nào?

Luật sư tư vấn về vấn đề công ty không quy định rõ ràng về chế độ nghỉ phép năm cho công nhân viên. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Công ty không chịu đóng bảo hiểm xã hội cho nhân viên thì bị xử lí thế nào

Công ty không chịu đóng bảo hiểm xã hội cho nhân viên thì bị xử lí thế nào

Luật sư tư vấn về vấn đề trách nhiệm đóng bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế cho nhân viên trong công ty. Cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Sau khi kết thúc thử việc,mức lương trong hợp đồng được xác định thế nào?

Sau khi kết thúc thử việc,mức lương trong hợp đồng được xác định thế nào?

Tôi thông báo đồng ý "Thư mời làm việc" của 1 công ty bảo hiểm, trong đó có nêu mức lương thỏa thuận và mức lương trong thời gian thử việc chỉ 85% lương thỏa thuận. Khi kết thúc thử việc công ty thông báo với tôi muốn điều chỉnh giảm mức lương ban đầu đã thỏa thuận. Nếu tôi không đồng ý, thì xin quý công ty giúp tôi được biết quyền lợi của tôi. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Viên chức được cử đi học có được hưởng phép năm không?

Viên chức được cử đi học có được hưởng phép năm không?

Luật sư tư vấn về vấn đề nghỉ phép năm đối với viên chức được cử đi học. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Người lao động sẽ được hưởng quyền lợi gì khi chấm dứt hợp đồng lao động

Người lao động sẽ được hưởng quyền lợi gì khi chấm dứt hợp đồng lao động

Em ký hợp đồng năm thứ 1 từ 17/10/2015 đến 17/10/2016. Năm thứ 2 ký hợp đồng từ 17/10/2016 đến 17/10/2017. Từ tháng 6 công ty có nói là sẽ đánh giá lại năng lực của em. Nhưng mãi đến ngày 17/10/2017 công ty báo cho em không được tái ký hợp đồng lại do em không đáp ứng nhu cầu và yêu cầu bàn giao trong 3-4 ngày.Công ty làm như vậy là có đúng luật hay không?Tại sao không báo trước cho người lao động ít nhất 30 ngày, để tìm công việc khác.trường hợp của em sẽ được hưởng những quyền lợi gì?

Chi tiết >>

Bàn giao công việc sau khi hết hạn hợp đồng có được trả lương không?

Bàn giao công việc sau khi hết hạn hợp đồng có được trả lương không?

Luật sư tư vấn trường hợp hết hạn hợp đồng nhưng công ty yêu cầu tiếp tục làm việc để bàn giao công việc, và vấn đề trả lương cho những ngày thực hiện bàn giao đó.

Chi tiết >>

Tư vấn về rút ngắn thời giờ làm việc cho người lao động cao tuổi

Tư vấn về rút ngắn thời giờ làm việc cho người lao động cao tuổi

Luật sư tư vấn về việc nếu công ty không trả lương cho thời gian rút ngắn 1h/ngày của lao động cao tuổi thì có vi phạm luật không ạ? Nếu bắt buộc phải trả thì có những trường hợp đã tới tuổi nghỉ hưu lâu rồi nhưng không được hưởng chế độ mà bây giờ mới bắt đầu tính, thì có phải quay ngược lại trả lại chế độ cho họ không? Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Chấm dứt hợp đồng lao động khi đang nghỉ thai sản thì hưởng trợ cấp thôi việc thế nào

Chấm dứt hợp đồng lao động khi đang nghỉ thai sản thì hưởng trợ cấp thôi việc thế nào

Luật sư tư vấn về trường hợp hưởng trợ cấp thất nghiệp khi chấm dứt hợp đồng lao động mà đang nghỉ hưởng chế độ thai sản. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Có được ký hợp đồng thử việc 2 lần theo nguyện vọng của NLĐ hay không?

Có được ký hợp đồng thử việc 2 lần theo nguyện vọng của NLĐ hay không?

Luật sư tư vấn về việc: Người lao động được nhận vào thử việc 2 tháng. Sau 2 tháng thử việc, kết quả đánh giá người lao động còn nhiều khuyết điểm, chưa đáp ứng được yêu cầu công việc. Sau đó, người lao động có đơn xin trình bày nguyện vọng, mong được có cơ hội để tiếp tục rèn luyện và thử việc trong 2 tháng tiếp theo.Trên cơ sở nguyện vọng của người lao động, xét đến yếu tố nhân văn, Công ty em có thể ký tiếp phụ lục hợp đồng thử việc với người lao động, thời hạn 2 tháng tiếp theo được không ạ?

Chi tiết >>

Ho tro truc tuyen voi luatminhgia1