Hỏi đáp pháp luật Lao động

Luật sư tư vấn pháp luật chung trong lĩnh vực hình sự, trả lời tư vấn luật Lao động - Bảo hiểm - Thuế miễn phí qua Email, tư vấn qua tổng đài 1900.6169 như quy định về Hợp đồng lao động, chấm dứt hợp đồng lao động, kỷ luật sa thải, chế độ lao động, bảo hiểm và các quy định khác liên quan.
 

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con của LĐ nữ theo quy định hiện hành.

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con của LĐ nữ theo quy định hiện hành.

Luật sư tư vấn về vấn đề: Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con và chế độ hưởng thai sản khi con theo quy định pháp luật? Nếu nghỉ việc rồi có được hưởng chế độ thai sản?

Chi tiết >>

Giữa trực và làm ngoài giờ khác nhau như thế nào?

Giữa trực và làm ngoài giờ khác nhau như thế nào?

Luật sư tư vấn về trực và làm thêm giờ trong bệnh viện hạng I. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Người lao động được cử đi công tác và không hưởng lương công ty có phải đóng BHXH không?

Người lao động được cử đi công tác và không hưởng lương công ty có phải đóng BHXH không?

Luật sư tư vấn về trường hợp đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động được cử đi công tác, làm việc tại nước ngoài và hưởng tiền lương do công ty nước ngoài chi trả. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Nghỉ việc do dịch bệnh có được hưởng lương không?

Nghỉ việc do dịch bệnh có được hưởng lương không?

Vấn đề nghỉ việc vì lý do khách quan như dịch bệnh, thiên tai, sự kiện bất khả kháng thì quyền lợi thế nào là câu hỏi đặt ra khi công việc bình thường của chúng ta bị xáo trộn về các vấn đề trên, và thắc mắc không biết pháp luật quy định thế nào. Để hiểu rõ vấn đề này bạn có thể liên hệ: 19006169 Luật Minh Gia sẽ tư vấn cho bạn hoặc tham khảo tình huống tư vấn của chúng tôi để có câu trả lời chính xác và đầy đủ nhất.

Chi tiết >>

Hỏi về trợ cấp cho Đội trưởng/ đội phó PCCC cơ sở không chuyên trách.

Hỏi về trợ cấp cho Đội trưởng/ đội phó PCCC cơ sở không chuyên trách.

Nội dung tư vấn: Chào các anh/chị của Luật Minh Gia: Em có một số câu hỏi liên quan đến việc chi trả Trợ cấp cho Đội trưởng, Đội phó Phòng cháy chữa cháy cơ sở không chuyên trách như sau: Theo khoản 3, Điều 35, Nghị định 79/2014/NĐ-CP:

Chi tiết >>

Nhiễm virus Corona, quyền lợi người lao động giải quyết như thế nào?

Nhiễm virus Corona, quyền lợi người lao động giải quyết như thế nào?

Dear Quý Công ty, Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) tuyên bố sự bùng phát chủng virus corona mới (2019-nCoV). Trước tình hình này, người lao động chúng tôi quan tâm hai vấn đề như sau nhờ quý Công ty giải đáp giúp:

Chi tiết >>

Viên chức cần có những điều kiện nào để được tuyển dụng công chức?

Viên chức cần có những điều kiện nào để được tuyển dụng công chức?

Luật sư tư vấn các điều kiện để viên chức làm việc trong các đơn vị sự nghiệp công lập xét tuyển công chức Nhà nước. Nội dung tư vấn như sau:

Chi tiết >>

Tư vấn về chế độ ưu đãi thân nhân liệt sĩ.

Tư vấn về chế độ ưu đãi thân nhân liệt sĩ.

Kính gửi Công ty Luật Minh Gia. Tôi rất mong được quý Công ty Luật tư vấn giúp về việc như sau: Tôi có cô ruột (em gái bố tôi) tên là bà X, năm nay 76 tuổi, hiện sinh sống tại Y. Bà X có chồng là liệt sĩ, tuy nhiên bà không có con đẻ/con nuôi, bố mẹ chồng và bố mẹ đẻ bà X đã mất, hiện bà sống một mình trong căn nhà tự xây trên mảnh đất xã cấp.

Chi tiết >>

Tư vấn về trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng tại đơn vị sự nghiệp công lập.

Tư vấn về trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng tại đơn vị sự nghiệp công lập.

Kính chào luật sư Minh Gia. Luật sư cho em tư vấn về trường hợp sau: A là một bác sỹ sau đại học sau khi ra trường vào tháng 10 năm 2016, A về cơ quan công tác tại khoa và được làm đơn cam kết phục vụ 5 năm. Trong đơn cam kết không tự ý bỏ việc, không được quyền đơn phương chấm họp đồng làm việc, A làm việc được 2 năm 6 tháng thì gia đình A có hoàn cảnh khó khăn nên đã làm đơn nộp xin nghỉ việc và đợi đủ 47 ngày A chính thức nghỉ việc.

Chi tiết >>

Làm thế nào khi công ty không đóng BHXH cho người lao động?

Làm thế nào khi công ty không đóng BHXH cho người lao động?

Để giải đáp thắc mắc của bạn về vấn đề doanh nghiệp không tham gia bảo hiểm xã hội, xác định loại hợp đồng lao động theo quy định và vấn đề thuế khi chuyển nhượng tách thửa đất đai thế nào. Bạn có thể hỏi luật sư tư vấn qua điện thoại bằng cách gọi: 1900.6169 hoặc tham khảo một số tình huống chúng tôi tư vấn sau đây:

Chi tiết >>

Chuyển người lao động mang thai làm công việc khác.

Chuyển người lao động mang thai làm công việc khác.

Nội dung tư vấn: Chào luật sư, Luật sư cho tôi hỏi: Tôi có thai 20 tuần & là quản lý cấp cao lâu năm ở 1 công ty (cty). Nay cty cố tìm 1 số dẫn chứng lấy lí do là tôi làm việc không hiệu quả nhưng tôi đều không đồng ý (cty tôi từ trước đến nay chưa đặt tiêu chuẩn đo lường cụ thể thế nào là làm việc hiệu quả hay không hiệu quả, mọi người chỉ làm việc hết mình). & cty cũng bảo để chuyển sang công việc nhẹ nhàng hơn nên sẽ giáng chức vụ tôi thành nhân viên bình thường & mức lương cũng giảm theo.

Chi tiết >>

Bị công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng phải làm thế nào?

Bị công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng phải làm thế nào?

Nội dung tư vấn: Tôi là A, sinh năm 19xx hiện trú tại B. Tôi về dạy lái xe tại C, từ năm 2011 đến ngày 16/8/2019 tôi được thông báo tạm nghỉ việc thời gian 45 ngày để Trung tâm sắp xếp lại tổ 4 (tổ dạy thực hành lái xe hạng C) do tổ 4 hoạt động không hiệu quả. Sau thời gian trên nếu không sắp xếp được công việc. Trung tâm sẽ chấm dứt hợp đồng lao động. Trong thời gian nghỉ hưởng lương cơ bản.

Chi tiết >>

Chế độ tai nạn lao động - Trách nhiệm của công ty quy định thế nào?

Chế độ tai nạn lao động - Trách nhiệm của công ty quy định thế nào?

Để trả lời vướng mắc của bạn về trường hợp trách nhiệm của doanh nghiệp khi người lao động bị tai nạn lao động và vấn đề lương làm thêm giờ, bạn có thể tìm hiểu 2 tình huống tư vấn sau đây:

Chi tiết >>

Công ty không đóng BHXH thì NLĐ được hưởng chế độ thai sản không?

Công ty không đóng BHXH thì NLĐ được hưởng chế độ thai sản không?

Xin chào luật sư. Cho em được hỏi đáp về chế độ thai sản được không ạ. Em tham gia BHXH từ tháng 3/2017 đến tháng 9/2017 em sinh em bé. Trường hợp của em đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản, nhưng do công ty cũ của em làm lì không chịu đóng BHXH. Nên đến bây giờ em vẫn chưa được giải quyết chế độ thai sản, xin hỏi em cần làm gì để được nhân tiền thai sản ạ. Em xin cảm ơn.

Chi tiết >>

Khi nào người lao động phải bồi thường thiệt hại và công ty có quyền trừ lương NLĐ không?

Khi nào người lao động phải bồi thường thiệt hại và công ty có quyền trừ lương NLĐ không?

Bạn cần giải đáp vướng mắc liên quan đến bồi thường thiệt hại trong quan hệ lao động, quy định về trừ lương nhân viên và các vấn đề khác liên quan, có thể tìm hiểu theo các trường hợp tư vấn sau đây:

Chi tiết >>

Có bằng Đại học thì mức đóng bảo hiểm xã hội có cao hơn mức lương tối thiểu vùng không?

Có bằng Đại học thì mức đóng bảo hiểm xã hội có cao hơn mức lương tối thiểu vùng không?

Luật sư cho em hỏi: Em có làm kế toán cho 1 công ty, Hợp đồng lao động của em có gi chức vụ là kế toán, nhưng khi đóng bảo hiểm xã hội công ty lại đóng theo mức lương tối thiểu vùng và để em vị trí tạp vụ. Em có đề nghị công ty sửa nhưng công ty không giải quyết. Vậy em phải làm thế nào? Mong luật sư tư vấn.

Chi tiết >>

Hợp đồng lao động bị tẩy xoá có giá trị pháp lý không?

Hợp đồng lao động bị tẩy xoá có giá trị pháp lý không?

Chào luật sư. Em có ký kết Hợp đồng lao động với 1 công ty, nhưng Hợp đồng này có rất nhiều vết tẩy xoá thì Hợp đồng lao động này của em có giá trị pháp lý hay không. Thời điểm em ký kết Hợp đồng là lúc em chưa đủ 18 tuổi. Bây giờ công ty đưa bản Hợp đồng ra và yêu cầu em thực hiện những cam kết đã ký trong Hợp đồng. Em muốn chấm dứt Hợp động ngay lúc này có được không? Xin chân thành cảm ơn.

Chi tiết >>

Định cư ra nước ngoài có được hưởng bảo hiểm xã hội một lần không?

Định cư ra nước ngoài có được hưởng bảo hiểm xã hội một lần không?

Luật sư tư vấn về các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần và hồ sơ hưởng với trường hợp định cư ra nước ngoài.

Chi tiết >>

Hợp đồng thuê khoán chuyên môn có phải hợp đồng lao động không?

Hợp đồng thuê khoán chuyên môn có phải hợp đồng lao động không?

Chào Luật sư, tôi muốn trình bày vấn đề như sau: Tôi làm giáo viên dạy tiếng Anh trực tuyến cho một công ty về giáo dục với thời gian 28 tháng liên tục với tính chất của một công việc toàn thời gian. Công ty này ký với tôi liên tiếp sáu hợp đồng thuê khoán chuyên môn với các thời hạn 03 tháng, 06 tháng, 01 tháng, 05 tháng. Trong đó, có hai hợp đồng nêu "Căn cứ Luật Dân sự", còn lại các hợp đồng khác không nêu căn cứ.

Chi tiết >>

Thời gian làm việc của giáo viên mầm non theo quy định pháp luật?

Thời gian làm việc của giáo viên mầm non theo quy định pháp luật?

Luật sư tư vấn về vấn đề: Nhà trường yêu cầu giáo viên mầm non có mặt tại trường và làm việc từ 6h30 đến 17h, làm việc cả ngày thứ 7 không hưởng lương, như vậy có đúng theo quy định pháp luật?

Chi tiết >>

    Hotline: 1900.6169