Hỏi đáp pháp luật Lao động

Luật sư tư vấn pháp luật chung trong lĩnh vực hình sự, trả lời tư vấn luật Lao động - Bảo hiểm - Thuế miễn phí qua Email, tư vấn qua tổng đài 1900 6169 như quy định về Hợp đồng lao động, chấm dứt hợp đồng lao động, kỷ luật sa thải, chế độ lao động, bảo hiểm và các quy định khác liên quan.
 
Trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có việc làm mới

Trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có việc làm mới

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào Anh Chị! Cho em hỏi về chế độ hưởng trợ cấp thất nghiệp. Em làm việc tại Cty A gần 2 năm, en nghĩ việc ngày 20/10)2016 nhưng chưa chốt sổ bảo hiểm nên em chưa làm thủ tục hưởng Bảo hiểm thất nghiệp.

Chi tiết >>

Kiêm nhiệm chức danh có được hưởng phụ cấp kiêm nhiệm

Kiêm nhiệm chức danh có được hưởng phụ cấp kiêm nhiệm

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin hỏi Quý Luật sư tư vấn: Trường hợp đang công tác giữ chức vụ nhưng được cấp trên quyết định kiểm nhiệm thêm một chức vụ khác, vậy chế độ hưởng lương kiêm nhiệm như thế nào? Về chế độ phụ cấp ưu đãi nghề có được hưởng ở đơn vị kiêm nhiệm (đơn vị này theo quy định là ưu đãi nghề 10%) không? Xin cám ơn Luật sư, Trân trọng!

Chi tiết >>

Gian lận bảo hiểm thất nghiệp bị xử lý như thế nào?

Gian lận bảo hiểm thất nghiệp bị xử lý như thế nào?

Nội dung yêu cầu tư vấn: Kính gửi Công ty luật MINH GIA. Tôi có vấn đề liên quan đến luật bảo hiểm thất nghiệp xin được đoàn luật sư hướng dẫn cách giải quyết như sau:

Chi tiết >>

Thay đổi nội dung công việc

Thay đổi nội dung công việc

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Kính gửi luật sưTôi có sự việc cần nhờ luật sư tư vấn như sau:Tôi đang làm việc tại một tờ báo có trụ sở tại TP.HCM, năm 2009 tôi có ký hợp đồng lao động là loại hợp đồng không xác định thời hạn (do tổng biên tập nhiệm kỳ này ký).

Chi tiết >>

Chế độ cho cán bộ không đủ tuổi tái cử, tái bổ nhiệm có nguyện vọng nghỉ hưu trước tuổi

Chế độ cho cán bộ không đủ tuổi tái cử, tái bổ nhiệm có nguyện vọng nghỉ hưu trước tuổi

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào luật sư!Đến tháng 6/2016 ông có 21 năm đóng BHXH và còn 27 tháng mới đến tuổi nghỉ hưu. Như vậy ông không đủ tuổi tái cử tái bổ nhiệm HĐND xã nhiệm kỳ 2016 - 2021 nhưng xã không thể bố trí việc làm khác phù hợp với trình độ chuyên môn và ông có đơn nguyện vọng nghỉ công tác chờ đến tuổi sẽ nghỉ hưu.

Chi tiết >>

Thỏa thuận xuất khẩu lao động

Thỏa thuận xuất khẩu lao động

Câu hỏi đề nghị tư vấn:Cháu học tíêng nhật để đi xklđ từ thág 4/2016 ,cháu đỗ đơn hàng 6/2016 đến 20/9 cháu có hợp đồng, cháu đọc hợp đồng thấy k phù hợp với gđ mong múôn lưong thấp và ngày xuat cảnh 1/5 ,bây gìơ cháu muíôn rút hồ sơ thì có bị phạt gì không ạ, và có cần viet đơn xin rút hồ sơ k ạ

Chi tiết >>

Tư vấn về tiền lương làm thêm giờ?

Tư vấn về tiền lương làm thêm giờ?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Người lao động làm việc theo chế độ đi ca. Ngày nghỉ có hưởng lương (VD: ngày tết dương lịch), người lao động có lịch ca đúng vào ngày đó và họ đi ca theo lịch, đơn vị bố trí họ nghỉ bù vào ngày khác. Vậy khi tính lương cho ngày đi ca là ngày tết dương lịch đó có được tính là làm thêm giờ không? Xin Luật sư trả lới sớm nhất có thể. Trân trọng cảm ơn.

Chi tiết >>

Giải đáp thắc mắc khi chấm dứt hợp đồng lao động

Giải đáp thắc mắc khi chấm dứt hợp đồng lao động

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Cháu chào luật sư! Cháu sinh năm 1994 học kế toán và ra trường năm 2015 nhưng do một số lí do cháu chưa lấy được bằng và giấy chứng nhận tốt nghiệp. Đầu năm 2016 qua một người trung gian cháu được nhận vào làm nhân viên văn thư tại 1 trường cấp 3 khi chưa có bằng cấp.

Chi tiết >>

Xếp ngạch lương và mã ngạch với lao động theo hợp đồng 68/2000/NĐ-CP

Xếp ngạch lương và mã ngạch với lao động theo hợp đồng 68/2000/NĐ-CP

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Thưa Luật sư Minh Gia, vui lòng cho Tôi hỏi: theo Điều 1 Nghị định 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ VỀ THỰC HIỆN CHẾ ĐỘ HỢP ĐỒNG MỘT SỐ LOẠI CÔNG VIỆC TRONG CƠ QUAN HÀNH CHÍNH NHÀ NƯỚC, ĐƠN VỊ SỰ NGHIỆP.

Chi tiết >>

Hỏi về việc điều chuyển công chức, viên chức

Hỏi về việc điều chuyển công chức, viên chức

Câu hỏi đề nghị tư vấn:hiện tôi thi đậu chức danh tư pháp hộ tịch làm được 2 năm không vi phạm mà chuyển tôi sang vị trí công chức văn hóa để nhường chỗ cho người khác. vậy tôi chuyển công tác vậy có đúng quy định hiện hành không? mong luật sự giải đáp giúp cám ơn luật sư. (nếu tôi không chịu chuyển công tác thì có được không)

Chi tiết >>

Viên chức có được hưởng phụ cấp công vụ

Viên chức có được hưởng phụ cấp công vụ

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Tháng 01/1999 đến tháng 01/2014 tôi ký HĐLĐ và hưởng lương theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP tại Sở Y tế tỉnh Ninh Bình. Đến năm 2012 tôi được hưởng phụ cấp công vụ 25%.

Chi tiết >>

Tư vấn chuyển ngạch với viên chức

Tư vấn chuyển ngạch với viên chức

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Tôi đang làm nhân viên thiết bị dạy học tại trường THCS và đang hưởng lương kỹ sư (cao đẳng) bậc 3 (2,72) mã ngạch 13a.095. hiện nay phòng nội vụ đang làm thủ tục để bổ nhiệm lại theo chức danh nghề nghiệp mới nhưng ko có văn bản cụ thể cho trường hợp của tôi, mà chị kế toán trường tôi giải thích.

Chi tiết >>

Xử lý khi bị trừ phụ cấp thường trực y tế

Xử lý khi bị trừ phụ cấp thường trực y tế

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào Luật Minh gia.chúc Cty (Luật MG) mọi nguoi sưc khỏe thành cong trong mọi lĩnh vực. Tôi có câu hỏi nhờ LMG tư vấn giup tôi. Toi xin cảm ơn.Tôi công tác tại Trạm Y tế xã Năm 2014 chung toi dc nhà nước hỗ trợ tiền trục đêm từ 10 nghìn đồng lên 25 nghìn một đêm, nhưng vì kinh phi nhà nước chưa trả kip theo thời gian. Nay đã có kinh phi và trả phụ cấp trực còn lại cho cán bộ y tê cơ sở.

Chi tiết >>

Tăng lương 8% và chế độ phụ cấp công vụ

Tăng lương 8% và chế độ phụ cấp công vụ

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP v/v tăng tiền lương cho cán bộ, cc.. có hệ số lương từ 2,34 trở xuống. Hiện tại em đang làm việc tại trường tiểu học ( chức danh là kế toán trường), và đang hưởng mức lương 2,34, em có được hưởng chính sách theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP và NĐ34/2012/NĐ-CP ? quy định trường hợp của em thế nào? E xin cảm ơn!

Chi tiết >>

Hỏi về đòi lại giấy khai sinh bản sao đã nộp cho người sử dụng lao động

Hỏi về đòi lại giấy khai sinh bản sao đã nộp cho người sử dụng lao động

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Kính gửi Luật Gia Minh, Hiện tôi có một thắc mắc như sau. Vào tháng 9/2015 tôi có làm thủ tục Người phụ thuộc (NPT) tại công ty A, và tháng 2/2016 tôi chuyển qua công ty B làm việc. Nay tôi muốn làm hồ sơ NPT tại công ty B thì họ cần tôi nộp bản sai khai sinh của cong (có dấu đỏ) tôi nghĩ là họp lý.

Chi tiết >>

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con theo Luật BHXH 2014

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con theo Luật BHXH 2014

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Kính chào Quý công ty,Hiện tại em có thắc mắc về chế độ thai sản kính mong Quý công ty tư vấn giúp.nhân viên hành chính. Em đóng bảo hiểm từ 05/2015 đến 08/2016 thì ngừng đóng (do kết thúc hợp đồng lao động và không tái kí).

Chi tiết >>

Công chức bị truy thu lương và cho hưởng chênh lệch lương đúng hay sai?

Công chức bị truy thu lương và cho hưởng chênh lệch lương đúng hay sai?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin cháo, Tôi có quyết định bổ nhiệm vào ngchj công chức ngày 30/3/2016, có hệ số lương là 1,86, ngạch cán sư văn thư, làm việc trong UBND của thành phố đô thị loại 2.. Từ tháng 5 đến tháng 8 năm 2016, tôi được tính trợ cấp lương dưới 2,34.

Chi tiết >>

Hủy bỏ quyết định tuyển dụng đối với người tập sự

Hủy bỏ quyết định tuyển dụng đối với người tập sự

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Tôi xin gửi tới đoàn luật sư trả lời thắc mắc của tôi như sau: năm 2014, tôi có thi tuyển công chức ở tỉnh Ninh Thuận. kết quả tôi được trúng tuyển và vào làm trong huyện. tôi được thực tập 1 năm. trong quá trình thực tập lúc nào tôi cũng hoàn thành nhiệm vụ được giao.

Chi tiết >>

Quy định pháp luật về sửa chữa chung cư

Quy định pháp luật về sửa chữa chung cư

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Tôi đang ở trong một căn hộ tập thể cao tầng do Bộ nông nghiệp xây dựng từ những năm 1990, và đã được chuyển sang quận Hoàn kiếm quản lý. Hiện nay, đường ống thoát nước thải chung giữa hai căn hộ bị hỏng. Nước do tầng cao sử dụng rỉ qua đường ống thoát nước thải xuống căn hộ tầng dưới. Tôi xin hỏi, trong trường hợp này, trách nhiệm sửa chữa đường ống chung này thuộc về ai?

Chi tiết >>

Các quyền lợi người lao động được hưởng sau khi thôi việc​

Các quyền lợi người lao động được hưởng sau khi thôi việc​

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Kính gửi quí Luật sư! Tôi năm nay 33 tuổi, tôi là kỹ sư hoá. Tôi vừa xin thôi việc tại Công Ty "A" ngày 15/5/2016. Tôi nộp đơn ngày 1/4/2016 và có 45 ngày bàn giao công việc đàng hoàng rồi nghỉ. Tuy nhiên đến nay tôi chưa nhận được quyết định thôi việc và sổ bảo hiểm để làm thủ tục trợ cấp thôi việc.

Chi tiết >>

Ho tro truc tuyen voi luatminhgia1