Lò Thị Loan

Viên chức nghỉ hưu đúng độ tuổi thì được hưởng những chế độ gì?

Hưu trí là một trong những chế độ quan trọng của bảo hiểm xã hội. Vậy điều kiện để hưởng chế độ hưu trí là gì? Trường hợp viên chức nghỉ hưu đúng độ tuổi theo quy định của pháp luật thì được hưởng chế độ gì, có được thanh toán tiền nghỉ hằng năm đối với những ngày không nghỉ hay không? Đây là thắc mắc của rất nhiều người đã liên hệ với Luật Minh Gia để được hướng dẫn. Nếu bạn cũng có thắc mắc tương tự thì hãy liên hệ với chúng tôi

1) Luật sư tư vấn quy định pháp luật về chế độ hưu trí.

Khi bạn có thắc mắc và liên hệ với Luật Minh Gia, Luật sư chúng tôi sẽ hướng dẫn, tư vấn để bạn nắm được các quy định về chế độ hưu trí như:

+ Nắm được các điều kiện hưởng chế độ hưu trí;

+ Nắm được các trình tự, thủ tục hưởng chế độ hưu trí;

+ Biết được mức hưởng chế độ lương và các chế độ khác khi nghỉ hưu;

Để liên hệ với chúng tôi và yêu cầu tư vấn, bạn vui lòng gửi câu hỏi hoặc Gọi: 1900.6169 , bên cạnh đó bạn có thể tham khảo thêm thông qua tình huống chúng tôi tư vấn sau đây: 

2) Quy định pháp luật về chế độ hưu trí.

Nội dung tư vấn: Chào công ti luật Minh Gia. Tôi là giáo viên trung học cơ sở sắp nghỉ hưu theo chế độ, muốn nhờ công ti tư vấn giúp với nội dung như sau: Tôi sinh ngày 21/2/1964 và sẽ nghỉ hưu theo chế độ từ 1/3/2019.Tôi bắt đầu dạy học từ tháng 1/1985 và đến hết tháng 2/2019 được 34 năm 1 tháng. Theo thông báo của hiệu trưởng tôi sẽ nghỉ hưu từ 1/3/2019, khi về nghỉ hưu tôi sẽ được hưởng chế độ gì và có được hưởng chế độ thanh toán nghỉ phép của năm học 2018-2019 không?Tôi muốn nhờ công ti tư vấn và tìm hiểu giúp nội dung trên.Tôi trân trọng cảm ơn.

Trả lời: Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, vấn đề của chị chúng tôi tư vấn như sau:

Theo thông tin chị cung cấp thì chị được nghỉ hưu từ 01/3/2019, khi đó chị 55 tuổi và tham gia BHXH được 34 năm 1 tháng. Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về Mức lương hưu hàng tháng:

“ 2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%”.

Như vậy, đối với lao động nữ nghỉ hưu từ ngày 01/01/2018, thì 15 năm đầu tham gia BHXH tương ứng với 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm tham gia bảo hiểm xã hội được tính thêm 2%. Mức lương hưu hàng tháng tối đa bằng 75%.

Đối chiếu với trường hợp của chị, chị nghỉ hưu vào năm 2019, khi nghỉ hưu chị có 34 năm 1 tháng tham gia BHXH. Khi đó:

15 năm đầu tham gia BHXH tương ứng với 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

15 năm tham gia BHXH tiếp theo: 15 x 2% = 30% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Như vậy, với 30 năm tham gia BHXH chị được hưởng mức lương hưu tối đa là 75% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội. Ngoài ra, chị được hưởng trợ cấp một lần khi nghỉ hưu theo Điều 58 Luật BHXH năm 2014:

"Điều 58. Trợ cấp một lần khi nghỉ hưu

1. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75% thì khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần.

2. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75%, cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội".

Chị có thời gian đóng BHXH cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75% là 4 năm 1 tháng (được làm tròn thành 4,5 năm), chị được trợ cấp một lần khi nghỉ hưu = 4,5 x 0,5 = 2,25 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Về việc thanh toán ngày nghỉ phép năm, căn cứ vào khoản 1 Điều 13 Luật Viên chức 2010 quy định về quyền của viên chức về nghỉ ngơi như sau:

“1. Được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động. Do yêu cầu công việc, viên chức không sử dụng hoặc sử dụng không hết số ngày nghỉ hàng năm thì được thanh toán một khoản tiền cho những ngày không nghỉ”.

Do đó, nếu như chị không sử dụng hoặc chưa sử dụng hết số ngày nghỉ hàng năm và các ngày nghỉ lễ, tết đó thì sẽ được thanh toán một khoản tiền cho những ngày không nghỉ.

Hotline: 1900 6169