LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Vay nợ đến hạn nhưng muốn trả nhiều lần có được không?

Trường hợp nay nợ đã đến thời hạn trả nợ nhưng bên vay không có điều kiện trả toàn bộ khoản nợ và muốn thanh toán thành nhiều đợt có được hay không?

1. Luật sư tư vấn về hợp đồng vay tài sản

Trải qua nhiều năm kinh nghiệm tư vấn pháp luật, các luật sư về mảng luật dân sự của công ty Luật Minh Gia nhận được rất nhiều câu hỏi của các khách hàng cùng thắc mắc về các vấn để liên quan đến hợp đồng vay tài sản. Thông qua trao đổi với khách hàng chúng tôi nhận thấy mặc dù hợp đồng vay tài sản là một loại hợp đồng cơ bản không quá phức tạp nhưng vẫn khiến cho khách hàng gặp nhiều khó khăn khi thực hiện.

Để đảm bảo quyền lợi của mình khi phát sinh hợp đồng vay tài sản khách hàng nên có sự tìm hiểu kỹ lưỡng về vấn đề này. Hiện nay công ty chúng tôi có đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn giàu kinh nghiệm có thể hỗ trợ tư vấn cụ thể cho khách hàng liên quan đến hợp đồng vay tài sản. Khách hàng có thể liên hệ với Công ty Luật Minh Gia thông qua các cách thức như gửi Email tư vấn hoặc liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua số Hotline 1900.6169 để được hỗ trợ tư vấn.

2. Thời hạn hoàn trả khoản vay trong hợp đồng vay tài sản

Nội dung câu hỏi: Thưa quý Luật sư, tôi xin trình bày vấn đề như sau và kính mong luật sư tư vấn giúp tôi: Tôi tên là H, vì lo cho sức khỏe của mẹ tôi đang bị ung thư giai đoạn cuối nên tôi đã có vay tiền của ông A với số tiền là 50 triệu đồng và tiền lãi hàng tháng là 5 triệu đồng. Và tôi đã đóng tiền lãi được 10 tháng, tức là đã đóng lãi được 50 triệu. Tôi đã có đến gặp ông A xin trả tiền gốc là 50 triệu và xin được góp hàng tháng là 5 triệu cho đến khi nào đủ tiền gốc là 50 triệu, nhưng ông A không đồng ý và bắt tôi phải trả 50 triệu tiền gốc. Thưa Luật sư, tôi có vi phạm pháp luật không? Kính mong quý Luật sư hồi đáp về vấn đề này giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp chúng tôi xác định giữa bạn và ông A có phát sinh hợp đồng vay tài sản theo quy định của pháp luật dân sự. Tại Điều 463 Bộ luật dân sự 2015 có quy định về hợp đồng vay tài sản như sau:

“Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.”

Bên cạnh đó, tại Điều 466 Bộ luật dân sự 2015 có quy định về nghĩa vụ trả nợ của bên vay như sau:

“1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

2. Trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.

3. Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

4. Trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên cho vay có quyền yêu cầu trả tiền lãi với mức lãi suất theo quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này trên số tiền chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

5. Trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi như sau:

a) Lãi trên nợ gốc theo lãi suất thỏa thuận trong hợp đồng tương ứng với thời hạn vay mà đến hạn chưa trả; trường hợp chậm trả thì còn phải trả lãi theo mức lãi suất quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này;

b) Lãi trên nợ gốc quá hạn chưa trả bằng 150% lãi suất vay theo hợp đồng tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”

Như vậy, căn cứ theo các quy định của pháp luật đã nêu trên thì bạn là bên vay tài sản và có nghĩa vụ hoàn trả toàn bộ số tiền đã vay cho bên cho vay khi đến thời hạn trả nợ. Thời hạn trả nợ có thể là thời hạn các bên đã ấn định trong hợp đồng (đối với hợp đồng có thời hạn) hoặc là thời hạn bên cho vay yêu cầu hoàn trả khoản tiền (đối với hợp đồng không kỳ hạn).

Do vậy, nếu đã đến thời hạn vay mà bạn không hoàn trả khoản nợ cho bên cho vay thì có thể xác định bạn đang vi phạm của định của pháp luật dân sự liên quan đến nghĩa vụ hoàn trả trong hợp đồng vay tài sản và bên cho vay có quyền đề nghị cơ quan có thẩm quyền hỗ trợ giải quyết.

Hiện tại, bạn có nhu cầu hoàn trả khoản tiền cho bên A nhưng không thể hoàn trả được ngay toàn bộ số tiền và muốn hoàn trả thành từng đợt. Tuy nhiên, hiện nay pháp luật không có quy định cụ thể về việc trường hợp nào thì được hoàn trả một lần và trường hợp nào thì được hoàn trả nhiều lần mà vấn đề hoàn trả khoản nợ trong thời hạn như thế nào phụ thuộc vào sự thương lượng, thỏa thuận của các bên. Do vậy, nếu bạn muốn hoàn trả khoản nợ thành nhiều lần thì bắt buộc bạn phải tự thỏa thuận được với bên A.

Trên đây là nội dưng tư vấn của công ty Luật Minh Gia với trường hợp của bạn căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành. Bạn có thể tham khảo để giải quyết trường hợp của mình.

Hotline: 1900 6169