Lại Thị Nhật Lệ

Tư vấn về yêu cầu cấp lại giấy khai sinh cho con.

Tôi có đăng kí làm giấy khai sinh cho con tại phường. Tuy nhiên, lúc cấp giấy khai sanh tôi có phát hiện sai tên của mẹ do lỗi đánh máy của phường. Tôi có thông báo ngay sau đó, phường có điều chỉnh ở mặt sau của giấy khai sanh và có trích lục về cải chính hộ tịch. Nay tôi muốn nhờ quý công ty tư vấn liệu tôi có thể yêu cầu ủy ban dân dân phường cấp lại cho con tôi 1 bản chánh giấy khai sanh chính xác và không có cải chính hộ tịch được không? Nếu được thì đòi hỏi thủ tục và thời gian như thế nà

 

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tư vấn đến công ty luật Minh Gia. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

 

Theo Điều 26 thông tư 15/2015/TT- BTP quy định về sửa chữa sai sót khi ghi Sổ hộ tịch, giấy tờ hộ tịch:

 

“1. Khi đăng ký hộ tịch, nếu có sai sót trong việc ghi nội dung vào Sổ hộ tịch, công chức làm công tác hộ tịch phải gạch bỏ phần sai sót, ghi sang bên cạnh hoặc lên phía trên, không được chữa đè lên chữ cũ, không được tẩy xóa và viết đè lên chỗ đã tẩy xoá.

Trường hợp có sai sót bỏ trống trang sổ thì công chức làm công tác hộ tịch phải gạch chéo vào trang bỏ trống.

Cột ghi chú của Sổ hộ tịch phải ghi rõ nội dung sửa chữa sai sót; ngày, tháng, năm sửa; công chức làm công tác hộ tịch ký, ghi rõ họ, chữ đệm, tên.

Công chức làm công tác hộ tịch có trách nhiệm báo cáo Thủ trưởng cơ quan đăng ký hộ tịch biết về việc sửa chữa sai sót. Thủ trưởng cơ quan đăng ký hộ tịch có trách nhiệm kiểm tra, cho phép đóng dấu xác nhận vào nội dung sửa chữa sai sót.
Công chức làm công tác hộ tịch không được tự ý tẩy xóa, sửa chữa, bổ sung làm sai lệch nội dung đã ghi trong Sổ hộ tịch.

2. Khi đăng ký hộ tịch, nếu có sai sót trên giấy tờ hộ tịch thì công chức làm công tác hộ tịch phải hủy bỏ giấy tờ đó và ghi giấy tờ mới, không cấp cho người dân giấy tờ hộ tịch đã bị sửa chữa.

3. Sau khi đăng ký hộ tịch mà phát hiện sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc do lỗi của người yêu cầu đăng ký hộ tịch thì phải tiến hành thủ tục cải chính hộ tịch theo quy định tại khoản 2 Điều 7 của Nghị định số 123/2015/NĐ-CP.”

 

Như vậy, theo quy định trên nếu trong quá trình công chức làm công tác hộ tịch đăng kí hộ tịch có sai sót trên giấy tờ hộ tịch thì công chức làm công tác hộ tịch phải hủy bỏ giấy tờ đó và ghi giấy tờ mới, không cấp cho người dân giấy tờ hộ tịch đã bị sửa chữa. Nếu sau khi đăng ký hộ tịch mà phát hiện sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc do lỗi của người yêu cầu đăng ký hộ tịch thì phải tiến hành thủ tục cải chính hộ tịch theo quy định.

 

Trong trường hợp của bạn thì sau khi đã làm xong giấy khai sinh mà phát hiện bị sai thì bạn có quyền yêu cầu công chức hộ tịch cải chính, đính chính lại giấy khai sinh theo quy định mà bạn sẽ không có quyền yêu cầu hủy và cấp lại bản chính giấy khai sinh đã cấp. Và theo quy định của pháp luật được quy định tại nghị định 123/2015/NĐ- CP và thông tư 15/2015/TT- BTP thì về nguyên tắc giấy khai sinh chỉ cấp một bản gốc và khi phát hiện có sai sót sau khi cấp giấy khai sinh thì làm thủ tục cải chính điều chỉnh ở mặt sau của giấy khai sinh và  trích lục về cải chính hộ tịch. 

 

 

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến Tổng đài luật sư tư vấn luật trực tuyến - 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời

 

Trân trọng!

Vũ Nga - Công ty Luật Minh Gia.

Hotline: 1900 6169