Luật gia Nguyễn Nhung

Tư vấn về việc tăng lương lên 8%

Xin chào văn phòng tư vấn luật Minh Gia. Tôi là nhân viên tại một trường Cao đẳng Sư phạm, tôi đã được ký hợp đồng không xác định với nhà trường cách đây một năm với mức lương 2,34 vậy xin hỏi trường hợp của tôi có được hưởng mức trợ cấp 8% không? xin trân trọng cảm ơn.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo điểm đ, e, l Khoản 1 Điều 2 Nghị định 17/2015/NĐ-CP quy định về đối tượng áp dụng:

“đ) Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong các cơ quan, đơn vị của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội theo quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17 tháng 11 năm 2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp;

e) Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong số lượng người làm việc được cấp có thẩm quyền giao của đơn vị sự nghiệp công lập và hội có tính chất đặc thù;
….

l) Người hưởng lương từ ngân sách nhà nước trong tổ chức cơ yếu”.

Và căn cứ vào Khoản 3 Điều 2 Nghị định 17/2015/NĐ-CP:

“3. Đối tượng không áp dụng:

a) Người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp đã được hưởng hệ số tiền lương tăng thêm hàng tháng bằng hoặc cao hơn 0,08 so với mức lương cơ sở theo quy định của cấp có thẩm quyền;

b) Người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn và tổ dân phố hưởng phụ cấp hàng tháng theo quy định tại Nghị định số 29/2013/NĐ-CP ngày 08 tháng 4 năm 2013 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 92/2009/NĐ-CP;

c) Hạ sĩ quan, binh sĩ nghĩa vụ thuộc Quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ phục vụ có thời hạn thuộc Công an nhân dân hưởng phụ cấp quân hàm”.

Do đó, bạn sẽ được tăng 8% lương nếu thuộc 1 trong các điều kiện trên về đối tượng được áp dụng và không nằm trong trường hợp không được áp dụng tăng lương với mức lương 2,34.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về việc tăng lương lên 8%. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!

C.V: Phùng Thị Bảo Nhung – Công ty Luật Minh Gia.

Hotline: 1900 6169