LS Hồng Nhung

Tư vấn về trường hợp miễn NVQS là con của thương binh hạng hai

Nội dung tư vấn: Tôi có tham khảo một số các quy định của nhà nước về các trường hợp được miễn nghĩa vụ quân sự trong đó có trường hợp "3. Một con trai của thương binh hạng 2".

Chào Luật sư,
Tôi muốn hỏi trường hợp của gia đình tôi sau đây có được xét theo quy định này hay không?
Hộ khẩu gia đình tôi có 4 người. Bố tôi là thương binh hạng 2/4. Mẹ tôi hết năm 2015 cũng nghỉ hưu. A trai tôi hiện đang làm công nhân đã vào biên chế tại một doanh nghiệp nhà nước. Vậy trường hợp như anh trai tôi có được miễn nghĩa vụ quân sự hay không?
Rất mong sớm nhận được câu trả lời từ Luật sư.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về trường hợp miễn NVQS là con của thương binh hạng hai. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng

cảm ơn!

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Với trường hợp của bạn, công ty chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Thông tư số 32/TT-LB quy định về tiêu chuẩn thương tật 4 hạng (mới) và hướng dẫn cách chuyển đổi các hạng thương tật cũ, cách khám giám định thương tật theo các hạng thương tật mới. Theo đó, hạng hai được xác định là mất từ 61% đến 80% sức lao động do thương tật.

Theo quy định Điều 29 Luật sửa đổi một số điều của luật nghĩa vụ quân sự 2005 như sau:
"2. Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:
a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một;
b) Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ;
c) Một con trai của thương binh hạng hai;..."
 
Căn cứ theo quy định trên thì một con của bệnh binh hạng 2 sẽ thuộc đối tượng được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự.
Như vậy, trong trường hợp này, nếu gia đình bạn có 2 anh em trai thì sẽ chỉ một người con trai được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự; người còn lại vẫn phải thực hiện theo quy định của pháp luật.
 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về trường hợp miễn NVQS là con của thương binh hạng hai. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng


CV Dương Chiến - Công ty Luật Minh Gia
TƯ VẤN NHANH