LS Xuân Thuận

Chơi đánh bài, đánh bạc online có bị xử lý không?

Luật sư tư vấn về vấn đề tham gia đánh bạc qua mạng. Hành vi đánh bạc qua mạng có phải là hành vi vi phạm pháp luật hay không ? Cấu thành tội đánh bạc theo quy định của BLHS năm 2015 là như thế nào? Các chế tài xử lý và mức xử phạt đối với hành vi đánh bạc qua mạng theo quy định của pháp luật.

1. Tư vấn về vấn đề đánh bạc qua mạng

Hiện nay hệ thống mạng xã hội, công nghệ thông tin ngày càng phát triển, kéo theo đó là  nhiều hình thức vui chơi giải trí được tổ chức, có được thua bằng tiền hay hiện vật qua mạng diễn ra ngày càng nhiều. Tuy nhiên khi tham gia các trò chơi này, người chơi thường không biết hành vi của mình có vi phạm pháp luật hay không. Đặc biệt là trò chơi đánh bạc qua mạng đang là một trong những trò chơi được rất nhiều người ưa chuộng. Vậy hành vi đánh bạc qua mạng có vi phạm pháp luật hay không? Khi nào việc đánh bạc qua mạng của người chơi bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Nếu bạn gặp vấn đề này nhưng không có thời gian tìm hiểu quy định của pháp luật, bạn hãy liên hệ đến công ty Luật Minh Gia bằng cách gửi câu hỏi tư vấn hoặc Gọi  1900.6169, luật sư sẽ tư vấn cho bạn những nội dung sau:

+ Cấu thành tội đánh bạc theo quy định ;

+ Mức xử phạt ;

+ Các trách nhiệm pháp lý liên quan đến hành vi đánh bạc qua mạng ;

2. Tư vấn quy định về tội đánh bạc

Câu hỏi:

Trước giờ do hiểu biết và sự tìm hiểu về pháp luật nên em đã trót tham gia vào 1 game trên mạng mà em không rõ là có phải đánh bạc không. Tại trang web đó người chơi có thể nạp card điện thoại, từ thẻ ngân hàng hoặc có thể mua từ đại lý để có một loại tiền ảo. Từ đó người chơi tham gia các trò chơi như 3 cây, porker, xóc xóc, liêng, sâm và cả tài xỉu nữa.

Sau khi thắng được 1 khoản tiền ảo, người chơi có thể dùng tiền ảo đó đổi ra thẻ điện thoại hoặc bán lại cho đại lý hoặc người chơi khác để lấy tiền đồng. (Không phải đổi trực tiếp từ tiền ảo thành tiền mặt mà đổi thành card điện thoại). Vậy Tổng đài tư vấn có thể giúp em phân biệt rõ và cho em biết trường hợp này có phải là đánh bạc online và bị pháp luật xử lý không?

Em đã bỏ game này được 1 thời gian sau khi nhận thức được việc nguy hiểm này nhưng giờ em vẫn rất hoang mang. Em rất mong được tư vấn và giải đáp. Em xin cám ơn!

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”.

Đánh bạc online thông thường và thu về tiền ảo thì không phải đánh bạc trái phép. Tuy nhiên, hành vi đánh bạc online rồi đổi từ tiền ảo sang tiền thật (bất kể thông qua trả tiền trực tiếp giữa các bên hay trả bằng thẻ điện thoại, bởi thẻ điện thoại được tính là hiện vật có thể quy đổi ra giá trị), thì lại là hành vi đánh bạc trái phép.

Do đó, nếu số tiền hoặc hiện vật dùng để trao đổi (ở đây là thẻ điện thoại) có giá trị từ 05 triệu đồng hoặc nếu người chơi từng bị kết án về tội đánh bạc hay tội tổ chức đánh bạc thì người chơi đó vẫn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội đánh bạc. Nếu giá trị nhỏ hơn 05 triệu đồng, với hành vi đánh bạc online và đổi ra tiền thật, bạn có thể bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng (căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP).

>> Tư vấn vướng mắc về tội đánh bạc, gọi: 1900.6169

---

3. Đánh bạc sẽ bị xử lý như thế nào?

Câu hỏi:

Anh trai tôi đánh bạc lần đầu bị công an bắt và xử án treo. Lần hai bị công an bắt xử án ngồi tù 24 tháng, lần này có đánh bạc nhưng chạy thoát ko bị công an bắt, nhưng vẫn bị công an mời lên cơ quan công an điều tra, tôi xin hỏi liệu như vậy có cấu thành tội ko ạ và bị xử bao năm tù?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ thông tin bạn cung cấp, trường hợp anh trai bạn đánh bạc nhiều lần thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung 2017:

''Xem trích dẫn quy định tại phần tư vấn (2)

Như vậy, hành vi của anh bạn đã cấu thành tội đánh bạc. Tuy nhiên, vì trong thông tin bạn cung cấp không nói rõ anh bạn đã được xóa án tích chưa hay số tiền, hiện vật mà anh bạn dùng để đánh bạc có giá trị bao nhiêu nên chúng tôi không thể tư vấn cụ thể mức phạt mà anh bạn phải chịu. Bạn có thể tham khảo những quy định trên của pháp luật để biết được hình phạt anh bạn có thể bị tuyên.

 

Hotline: 1900 6169