Nguyễn Đức Minh Hiếu

Tư vấn về chế độ phụ cấp thu hút theo Nghị định số 116/2010/NĐ-CP

Từ tháng 9/2009 đến tháng 8 năm 2013 tôi chuyển công tác về nơi điều kiện kinh tế thuận lợi, đến tháng 12/2013 tại nơi tôi công tác được công nhận vùng điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn theo Nghị Định số 61/2011/NĐ-CP. Vậy tôi xin hỏi luật sư tôi có được hưởng tiếp chế độ thu hút đó không? Xin cảm ơn


Nội dung yêu cầu tư vấn:
Tôi công tác tại nơi điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn đã được hưởng chế độ phụ cấp là 5 năm theo chế độ của Nghị Định 64/2009/NĐ-CP. Từ tháng 9/2009 đến tháng 8 năm 2013 tôi chuyển công tác về nơi điều kiện kinh tế thuận lợi, đến tháng 12/2013 tại nơi tôi công tác được công nhận vùng điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn theo Nghị Định số 61/2011/NĐ-CP. Vậy tôi xin hỏi luật sư tôi có được hưởng tiếp chế độ thu hút đó không? Xin cảm ơn  
 
Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia chúng tôi! Trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Theo Điều 3, Thông Tư liên tịch 08/2011/TTLT-BNV-BTC của Bộ Tài Chính và  Bộ Nội vụ ban hành ngày 31 tháng 08 năm 2011 , Hướng dẫn về phụ cấp thu hút quy định tại Điều 4 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP

"1. Đối tượng, mức hưởng và thời gian hưởng phụ cấp thu hút thực hiện theo quy định tại Điều 4 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP.

2. Cách tính:

Mức tiền phụ cấp thu hút được tính theo công thức sau:

 

Mức tiền phụ cấp thu hút

=

Mức lương tối thiểu chung

x

Hệ số lương theo chức vụ, ngạch, bậc hoặc cấp hàm hiện hưởng + hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo (nếu có) + % (quy theo hệ số) phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có)

x

70%


3. Thời điểm tính hưởng phụ cấp thu hút như sau:

a) Trường hợp đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ tháng 3 năm 2011 trở về trước và hiện nay còn đang công tác ở vùng đó thì được tính hưởng phụ cấp thu hút kể từ tháng 3 năm 2011.

Ví dụ 1. Ông Nguyễn Văn A là công chức cấp xã, đã có thời gian công tác tại xã B thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ ngày 01 tháng 01 năm 2005 cho đến nay. Do đó, thời điểm tính hưởng phụ cấp thu hút của ông Nguyễn Văn A theo quy định tại Thông tư liên tịch này là kể từ tháng 3 năm 2011.

b) Trường hợp đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn sau tháng 3 năm 2011 thì được tính hưởng phụ cấp thu hút kể từ tháng có quyết định tiếp nhận của cơ quan có thẩm quyền.
Ví dụ 2: Bà Vũ Thị C được cơ quan có thẩm quyền điều động, bố trí làm công chức tại xã D thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn kể từ ngày 10 tháng 7 năm 2011. Do đó, thời điểm tính hưởng phụ cấp thu hút của bà Vũ Thị C theo quy định tại Thông tư liên tịch này là kể từ tháng 7 năm 2011."

Căn cứ theo điều luật này, thì trường hợp của bạn vẫn được hưởng  phụ cấp thu hút. Thời gian được tính từ tháng 12/2013( tính từ ngày cơ quan bạn chuyển đến tiếp nhận quyết định) và mức tiền phụ cấp được tính theo công thức trên.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về chế độ phụ cấp thu hút theo Nghị định số 116/2010/NĐ-CP. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng


C.v Nguyễn Trọng Tân- Công ty Luật Minh Gia

Liên hệ hỏi luật sư