LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Cách tính tuổi nghỉ hưu theo quy định pháp luật

Người lao động bao nhiêu tuổi đáp ứng điều kiện về độ tuổi nghỉ hưu? Ngoài độ tuổi, cần có các điều kiện gì để người lao động được hưởng lương hưu theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội? Mức hưởng lương hưu theo quy định của pháp luật là như thế nào? … Luật Minh Gia giải đáp các vấn đề trên như sau:

1. Luật sư tư vấn về chế độ hưu trí của người lao động

Chế độ hưu trí là một trong các chế độ quan trọng của bảo hiểm xã hội, lương hưu hàng tháng là mong muốn của rất nhiều người lao động khi đã ngoài tuổi lao động. Tuy nhiên, không phải người lao động nào cũng nắm bắt được quy định của pháp luật về chế độ này. Đặc biệt, Bộ luật Lao động 2019 ra đời có sự thay đổi, điều chỉnh về vấn đề tuổi nghỉ hưu thu hút nhiều sự quan tâm của đông đảo người lao động.

Nếu bạn đang có thắc mắc về độ tuổi nghỉ hưu cũng như các vấn đề khác liên quan đến chế độ hưu trí, bạn có thể gửi thắc mắc của mình về hòm thư Email của công ty Luật Minh Gia hoặc liên hệ Hotline: 1900.6169 để được các Luật sư, chuyên viên hướng dẫn, tư vấn.

Ngoài ra, bạn cũng có thể tham khảo tình huống mà Luật Minh Gia đã tư vấn dưới đây để có thêm thông tin về các quy định của pháp luật và đối chiếu với trường hợp của mình.

2. Hỏi về độ tuổi nghỉ hưu theo quy định của pháp luật

Câu hỏi: Chào văn phòng luật Minh Gia, nhờ giải đáp giúp tôi cách tính tuổi nghỉ hưu như sau - Tôi đã 56 tuổi, công tác tại một cơ quan Nhà nước 17 năm (đóng bảo hiểm bắt buộc 17 năm), đã nghỉ việc không lương nhưng đóng bảo hiểm tự nguyện 3 năm. Theo quy định của pháp luật tôi có được hưởng chế độ nghỉ hưu không? Mong luật sư tư vấn, tôi xin chân thành cảm ơn.

Trả lời: Cảm ơn bác đã tin tưởng gửi yêu cầu tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia. Với trường hợp của bác, chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng lương hưu như sau:

“Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

d) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

…”.

Theo quy định nêu trên, điều kiện để hưởng lương hưu đối với nam là đủ 60 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên, đối với nữ là đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội.

Đối chiếu với trường hợp của bác thì số năm đóng bảo hiểm xã hội đã đủ nhưng bác cần lưu ý về độ tuổi của mình. Đối với nữ phải đủ 55 tuổi, đối với nam phải đủ 60 tuổi thì sẽ đủ điều kiện hưởng lương hưu.

-----------

Câu hỏi thứ 2 - Nghỉ việc trước khi hưởng lương hưu bao lâu thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Xin luật sư giúp:- Tôi sinh T.2/1963 - đến T.2/2018 là nghỉ hưu - Là nhân viên hợp đồng không xác định thời hạn- Đã đóng 35 năm BHXHXin hỏi ? 1/ Tôi xin nghỉ việc khi còn 4 tháng nữa nghỉ hưu có được không ? (Có văn bản nào để người sử dụng lao động dựa vào đó không cho người lao động nghỉ vì chỉ còn 4 tháng là hưu?)2/ Còn 4 tháng mới nghỉ hưu vậy tôi có được lãnh tiền BHTN không ?(Và tôi nghe nói phải nghỉ việc trước hưu 6 tháng thì lãnh BHTN mới không bị trừ khi nghỉ hưu, còn nghỉ việc trước hưu 4 tháng mà lãnh tiền BHTN sau này khi lãnh hưu sẽ bị trừ 4 tháng hưu vì đã lãnh tiền BHTN 4 tháng rối). Cám ơn luật sư.

Trả lời: Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

>> Trường hợp người lao động được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động?

>> Điều kiện và mức hưởng trợ cấp thất nghiệp.

>> Mức hưởng chế độ khi nghỉ hưu trước tuổi

Nếu a/c muốn nghỉ việc trước khi đến tuổi hưu nhưng không có sự đồng ý của công ty thì có thể thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Theo đó, a/c cần báo trước cho công ty ít nhất 45 ngày trước khi a/c nghỉ việc. Tại thời điểm nghỉ việc a/c chưa đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí hàng tháng nên công ty trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho a/c theo điều 48 Bộ luật lao động 2012. 

Về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp, do thời điểm a/c nghỉ việc rất gần với thời điểm đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí. Do đó việc hưởng trợ cấp thất nghiệp trong thời gian này là không khả thi, vì thời hạn để thực hiện các thủ tục liên quan đến chấm dứt HĐLĐ và giải quyết trợ cấp thất nghiệp là khá dài, có thể kéo dài đến tháng 2/2018_thời điểm a/c hưởng chế độ hưu trí. 

Hotline: 1900 6169