LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Tư vấn thủ tục ly hôn với người Việt kiều tại Việt Nam?

Nội dung yêu cầu tư vấn: Chào Công ty Luật Minh Gia. Em tên G, em có câu hỏi muốn nhờ Luật sư giúp đỡ, mong Luật sư bớt chút thời gian. Em có Dì ruột, qua mai mối quen 1 người việt kiều bên Mỹ, tháng 11-2011 người đó có về Việt Nam làm thủ tục kết hôn, sau đó vào 9-2014 Dì được bảo lãnh qua Mỹ cùng chồng.

Đến nay được 6 tháng, chưa có con cái gì, Dì đã đi làm vừa có bằng Nail và bằng lái xe xong, nhưng cuộc sống gia đình không hạnh phúc, phát hiện chồng cờ bạc và bòn rút tiền mình bấy lâu nay.

Vấn đề chính em muốn hỏi là làm thế nào để ly dị? em nghe nói phải 5 năm mới ly dị được có đúng không ?

Nếu li dị tài sản chia như thế nào ?

Thẻ xanh vẫn còn hiệu lực? Dì em sẽ gặp lợi và bất lợi gì? em có thể xin 1 số hotline như Bạo lực gia đình, tư vấn,... để Dì em tham khảo. Dì rất hiền qua bên đó không rành đường đi nước bước nên e gặp nhiều khó khăn.

Em cám ơn Luật sư đã đọc thư, mong nhận được hồi âm sớm nhất.
 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo thông tin mà bạn cung cấp, thì trường hợp của Dì bạn là trường hợp ly hôn có yếu tố nước ngoài. Theo đó, Điều 127 Luật Hôn nhân và Gia đình 2015 quy định về Ly hôn có yếu tố nước ngoài như sau:

“…2. Trong trường hợp bên là công dân Việt Nam không thường trú ở Việt Nam vào thời điểm yêu cầu ly hôn thì việc ly hôn được giải quyết theo pháp luật của nước nơi thường trú chung của vợ chồng; nếu họ không có nơi thường trú chung thì giải quyết theo pháp luật Việt Nam.

3. Việc giải quyết tài sản là bất động sản ở nước ngoài khi ly hôn tuân theo pháp luật của nước nơi có bất động sản đó.”


Như vậy, cả hai vợ chồng Dì bạn hiện tại đều đang cư trú ở Mỹ. Bởi vậy, luật được áp dụng để giải quyết việc ly hôn của Dì bạn là luật nước nơi hai vợ chồng Dì bạn thường trú, tức là luật Mỹ.

Ở Mỹ, mỗi bang lại có hệ thống pháp luật riêng biệt, vậy nên việc ly hôn cũng sẽ được giải quyết theo pháp luật của mỗi bang.

Về vấn đề chia tài sản chung của vợ chồng, Khoản 3 Điều 127 đã dẫn chiếu đến quy định của pháp luật nước ngoài. Theo đó, nếu tài sản là bất động sản thì sẽ áp dụng luật của nước nơi có bất động sản.

Để được hướng dẫn về vấn đề này, Dì bạn có thể đến Đại xứ quán Việt Nam tại Mỹ để được giúp đỡ.
 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn thủ tục ly hôn với người Việt kiều tại Việt Nam?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp.

Hotline: 1900 6169