LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Trách nhiệm hình sự và TN hành chính đối với hành vi buôn lậu thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn:Các bạn cho mình hỏi chút. Mình nhận vận chuyển 1 lô vải trọng lượng khoảng 1700kg trị giá khoảng 17 triệu VNĐ trong quá trình vận chuyển mình làm mất giấy tờ của lô hàng đấy và bị công an kinh tế bắt và phạt VPHC vì tội buôn lậu,

Các bạn cho mình hỏi mình sẽ bị phạt bao nhiêu tiền và có thể bị truy tố không? Sau khi bị phạt mình có thể lấy lại được lô hàng đó không? Trân thành cảm ơn

 

Trả lời tư vấn: Chào anh! Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh chúng tôi tư vấn như sau:

Theo thông tin anh cung cấp, anh bị công an kinh tế bắt và phạt về hành vi buôn lậu. Do thông tin anh cung cấp còn nhiều hạn chế nên chúng tôi dẫn chiếu đến các quy định có liên quan đến vấn đề này để anh tham khảo và đối chiếu vào trường hợp của mình.

Thứ nhất, về trách nhiệm hình sự đối với hành vi buôn lậu

Theo quy định tại Điều 188 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội buôn lậu như sau:

“1. Người nào buôn bán qua biên giới hoặc từ khu phi thuế quan vào nội địa hoặc ngược lại trái pháp luật hàng hóa, tiền Việt Nam, ngoại tệ, kim khí quý, đá quý trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng hoặc dưới 100.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi quy định tại Điều này hoặc tại một trong các điều 189, 190, 191, 192, 193, 194, 195, 196 và 200 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

b) Vật phạm pháp là di vật, cổ vật.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 300.000.000 đồng đến 1.500.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Vật phạm pháp trị giá từ 300.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

d) Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

đ) Vật phạm pháp là bảo vật quốc gia;

e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

g) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

h) Phạm tội 02 lần trở lên;

i) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 1.500.000.000 đồng đến 5.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 7 năm đến 15 năm:

a) Vật phạm pháp trị giá từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

b) Thu lợi bất chính từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Vật phạm pháp trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên;

b) Thu lợi bất chính 1.000.000.000 đồng trở lên;

c) Lợi dụng chiến tranh, thiên tai, dịch bệnh hoặc hoàn cảnh đặc biệt khó khăn khác.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

…”.

Anh chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi thoả mãn các yếu tố cấu thành tội phạm nêu trên.

Thứ hai, về xử phạt hành chính đối với hành vi buôn lậu

Nếu hành vi vi phạm của anh không cấu thành tội phạm theo quy định của Bộ luật hình sự nêu trên thì anh sẽ bị xử phạt hành chính. Căn cứ quy định tại Điều 17 Nghị định 185/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng:

“Điều 17. Hành vi kinh doanh hàng hóa nhập lậu

1. Đối với hành vi kinh doanh hàng hóa nhập lậu, mức phạt tiền như sau:

a) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng trong trường hợp hàng hóa nhập lậu có giá trị dưới 1.000.000 đồng;

....

e) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp hàng hóa nhập lậu có giá trị từ 20.000.000 đồng đến dưới 30.000.000 đồng;

....

4. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tịch thu tang vật đối với hành vi vi phạm quy định tại Điều này;

b) Tịch thu phương tiện vận tải đối hành vi vi phạm quy định tại Điều này trong trường hợp tang vật vi phạm có giá trị từ 100.000.000 đồng trở lên hoặc vi phạm nhiều lần hoặc tái phạm;

....”.

Đối chiếu quy định nêu trên, giá trị hàng hoá của anh là 17 triệu VNĐ nên mức xử phạt hành chính có thể áp dụng đối với anh là 5 đến 10 triệu đồng. Ngoài ra, số hàng hoá trên sẽ bị tịch thu chứ không được trả lại ngay cả khi anh nộp phạt hành chính xong.

 

Trân trọng!
P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia