Trần Phương Hà

Trả tiền hộ bạn có đòi lại được không?

Hỏi về trường hợp đứng tên đăng ký trả góp cho bạn tiền mua điện thoại nhưng hiện tại người bạn đó không trả tiền và cũng không liên lạc được . Nội dung tư vấn như sau

Nội dung câu hỏi: Chào Luật sư! Em có một trường hợp cần được tư vấn về pháp luật. Thời gian trước, do bạn em bị mất giấy tờ xe. Nên không có điều kiện để mua trả góp điện thoại. Bạn em nhờ em đứng ra mua góp giùm điện thoại trị giá 6.990.000đ.  Đưa trước 2.097.000đ.  Trả góp mỗi tháng là 1.259.000đ. Góp trong vòng 4 tháng. Bạn em mới góp được một tháng rồi bỏ về quê. Tới hiện tại đến hiện tại vẫn không đóng. Trị giá số tiền còn lại là 3.777.000đ.  Em liên hệ thì không nghe máy. Nhắn tin thì trả lời với lời lẽ không biết điều. Cho em hỏi, trong trường hợp như vậy, Em có thể làm gì để lấy lại số tiền đó?  Em có tin nhắn, ghi âm chứng thực anh ta nhờ em mua góp điện thoại.Em mong luật sư cho em ý kiến Em cảm ơnTrân trọng

 

Trả lời: Cám ơn bạn đã gửi cau hỏi đến Công ty Luật Minh Gia, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

 

Căn cứ thông tin cung cấp giữa hai bạn có sự thỏa thuận về việc mua hàng trả góp (điện thoại trả góp). Theo đó, bạn sẽ là người trực tiếp đứng tên mua hàng nên bạn vẫn phải đứng ra chịu trách nhiệm thanh toán khoản tiền trả góp còn lại. Đối với việc tài sản sau khi mua thoải thuận trao cho bạn mình thì khi bạn có căn cứ chứng minh về việc người bạn cả bạn nhờ bạn đóng tiền trả góp thì bạn có quyền yêu cầu người bạn đó thực hiện nghĩa vụ trả tiền cho bạn (sau khi bạn đã thanh toán tiền trả góp) theo Điều 275 Bộ luật dân sự 2015, các căn cứ phát sinh nghĩa vụ bao gồm:

 

"Điều 275. Căn cứ phát sinh nghĩa vụ

 

Nghĩa vụ phát sinh từ căn cứ sau đây:

 

1. Hợp đồng.

 

2. Hành vi pháp lý đơn phương.

 

3. Thực hiện công việc không có ủy quyền.

 

4. Chiếm hữu, sử dụng tài sản hoặc được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật.

 

5. Gây thiệt hại do hành vi trái pháp luật.

 

6. Căn cứ khác do pháp luật quy định.''

 

Nếu người bạn của bạn không tự nguyện thực hiện việc trả số tiền đã nhờ bạn trả góp thì bạn có thể khởi kiện đến Tòa án nhân dân quận ( huyện ) nơi người bạn đó cư trú để yêu cầu giải quyết

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
Luật gia / CV tư vấn: Phương hà - Luật Minh Gia

Liên hệ để được hỗ trợ tốt nhất

Tư vấn nhanh