LS Trần Khánh Thương

Thừa kế theo pháp luật dân sự 2015??

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Bố mẹ chồng tôi có 3 người con trai, ông và bà đều đã chết từ năm 2007 và không có di chúc. Tài sản ông bà để lại là một một miếng đất ở, chồng tôi là con trai cả của ông bà mới chết, tôi có hai con gái. Vậy theo quy định của pháp luật thì phần tài sản của bố mẹ chồng tôi sẽ được chia như thế nào thưa luật sư? Mong luật sư giải đáp giúp.

Trả lời tư vấn: Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

 
 
Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2015 về thừa kế theo pháp luật. Cụ thể:

Điều 650. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:

a) Không có di chúc;

b) Di chúc không hợp pháp;

...

Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản. 

Như vậy, vì bố, mẹ chồng mất không để lại di chúc nên toàn bộ di sản của ông bà là quyền sử dụng đất sẽ được chia theo pháp luật cho 3 người con. Trong đó, các đồng thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. Tuy nhiên, vì trong số những người thừa kế có chồng bạn nhưng đã mất nên phần di sản mà chồng bạn được hưởng từ khối di sản thừa kế bố, mẹ để lại sẽ được thừa kế lại theo pháp luật cho bạn và các con. Theo đó, các thừa kế nên tự thỏa thuận với nhau để phân chia, nếu không thỏa thuận được thì khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết.


Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!
 

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169 )
 

Trân trọng

P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia