LS Phùng Gái

Thủ tục thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu?

Câu hỏi tư vấn: Nhà tôi ở phường tân phong thành phố biên hòa ,tôi đi làm ở khu công nghiệp giang điền thuộc huyện trảng bom


Và cty tôi có mua bảo hiểm y tế ở bịnh viện đa khoa trảng bom cho tôi ,nhưng vì nhà tôi ở thành phố biên hòa mỗi lần đi khám bình tôi phải đi mất hết khoảng hai mươi cây số thì mệt mỏi quá ,nay tôi muốn chuyển thẻ bảo hiểm của tôi về bệnh viện đa khoa đồng nai được không ,để tiện cho tôi mỗi lần đi khám khỏi mất thời gian, tôi xin trân thành cảm ơn.

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn

Từ thông tin bạn cung cấp thì hoàn toàn có thể chuyển bảo hiểm từ bệnh viện đa khoa Trảng Bom về bệnh viện đa khoa Đồng Nai để thuận tiện cho quá trình khám chữa bệnh. Cụ thể:

Luật bảo hiểm y tế 2014 quy định:

Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

b) Thẻ bảo hiểm y tế.

3. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ, người có thẻ vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế. chúng tôi tư vấn như sau:
 

Đồng thời, Theo quyết định số 111/QĐ-BHXH về việc ban hành quy định quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tê, quản lý sổ  bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế

Điều 66. Quản lý sử dụng thẻ BHYT

2. Tên cơ sở khám bệnh, chữa bệnh BHYT ban đầu được ghi trong thẻ BHYT.
….
b) Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.


Như vậy, bạn chỉ cần làm thủ tục thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý. Hồ sơ bao gồm:

+Đơn đề nghị thay đổi cơ sở khám chữa bệnh( có xác nhận của Bệnh viện đa khoa Trảng Bom);

+Đơn đề nghị đổi lại thẻ BHYT theo mẫu D01-TS;

+Thẻ bảo hiểm y tế(thẻ còn giá trị)

+Hồ sơ nộp tại cơ quan bảo hiểm nơi bạn muốn tham gia BHYT.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Thủ tục thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
CV P.Gái –công ty Luật Minh Gia.

Hotline: 1900 6169