Đào Quốc Phi

Thủ tục hưởng chế độ thai sản sau khi chấm dứt hợp đồng lao động như thế nào?

Thời gian dự sinh ngày 3/12/2019. Đóng bhxh từ thang 1/2018 - 1/2019 với mức lương 3tr8 và từ 1/2019 đến nay với mức lương 4tr. Muốn nghỉ từ đầu tháng 9/2019. Mức hưởng chế độ thai sản? Nếu chấm dứt hẳn hợp đồng với công ty trước khi sinh thì công ty sẽ hỗ trợ giải quyết tiền thai sản hay phải tự làm? nếu phải tự làm thì nộp tại đâu và hồ sơ gồm những gì?

Dear Anh (chị)Xin chào quý luật sư, Mình xin trình bày trường hợp của mình như sau: Mình là N, hiện đang mang thai 18 tuần dự sinh ngày 3/12/2019. Mình đóng bhxh từ thang 1/2018 - 1/2019 với mức lương 3tr8 và từ 1/2019-nay với mức lương 4tr . Do điều kiện đi lại, thời gian và áp lực công việc mình muốn xin nghĩ làm hẳn bắt đầu từ đầu tháng 9/2019 (tức lúc đó mình thai được 26-27 tuần) khi đó mình mang thai chưa được 7 tháng như luật bhxh quy định để nghỉ thai sản nhưng đã đóng bhxh được hơn 12 tháng trước khi sinh con. Vậy:

 1. Nếu mình xin nghỉ việc từ đầu tháng 9/2019. Mình vẫn được hưởng bhxh là 6 tháng lương của 4tr (tức 4.000.000*6=24.000.000)+ 2 tháng lương cơ sở theo quy định của luật bhxh đúng không ạ? hay chỉ được hưởng bình quân 6 tháng lương liền kề trước sinh kể cả 2 tháng không đóng BHXH ạ (tức chỉ nhận được 4.000.000*4+0*2=16.000.000)

2. Nếu mình chấm dứt hẳn hợp đồng với công ty trước khi sinh thì công ty sẽ hỗ trợ giải quyết tiền thai sản cho mình hay mình phải tự làm? nếu phải tự làm thì nộp tại đâu và hồ sơ gồm những gì ạ?Mình nhờ sự hỗ trợ từ quý Luật sư. Trân trọng cám ơn quý luật sư rất nhiều vì đã đọc và giải quyết giúp mình.

 

Trả lời tư vấn: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Thứ nhất: Mức hưởng chế độ thai sản.

 

Theo Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ thai sản khi sinh con của lao động nữ, cụ thể:

 

“Lao động nữ sinh con được nghỉ việc trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

 

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.”

 

Căn cứ theo quy định trên thì bạn sẽ được nghỉ tối đa 2 tháng trước khi sinh và 4 tháng sau khi sinh. Thời gian nghỉ này bắt đầu được tính từ thời gian dự sinh của bạn. Do thời gian dự sinh của bạn  là vào ngày 3/12/2019 như vậy việc bạn nghỉ từ đầu tháng 9 năm 2019 thì việc bạn đã nghỉ trước sinh là 3 tháng quá 1 tháng theo quy định của Luật.

 

Như vậy thời gian nghỉ quá quy định về nghỉ thai sản trước sinh theo Luật thì bạn cần phải thỏa thuận với công ty và thời gian 1 tháng vượt quá đó bạn cần phải xin nghỉ không lương với lí do là ốm đau hoặc do điều kiện đi lại xa xôi, áp lực công việc khiến ảnh hưởng đến việc mang thai mà không phải lý do nghỉ thai sản.

 

Căn cứ theo Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về mức lương hưởng chế độ thai sản

 

“1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

 

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;”

 

Căn cứ theo quy định trên và thông tin bạn cung cấp thì mức hưởng chế độ thai sản của bạn  sẽ bằng = ( 4tr * 6)/6= 24 triệu đồng. Như vậy bạn sẽ chỉ được hưởng 24 triệu đồng mà không được hưởng thêm 2 tháng lương cơ sở.

 

Thứ 2: Trường hợp nghỉ hẳn ở công ty trước khi nghỉ thai sản.

 

Nếu trường hợp bạn chấm dứt hợp đồng với công ty trước thời gian hưởng chế độ thai sản thì bạn sẽ phải tự thực hiện theo thủ tục như sau:

 

Bạn tiến hành nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho cơ quan BHXH cấp huyện nơi ban cư trú (tạm trú hoặc thường trú).

 

Hồ sơ gồm:

 

+ Sổ Bảo hiểm xã hội

 

+ Bản sao giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con

 

+ Khi đi mang theo chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu/sổ tạm trú để xuất trình.

 

- Cơ quan BHXH tiếp nhận hồ sơ và giải quyết cho bạn trong thời gian 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đầy đủ hồ sơ của bạn.

Liên hệ để được hỗ trợ nhanh nhất

Liên hệ tư vấn
Chat zalo