LS Trần Khánh Thương

Thời điểm thanh toán cổ tức cho cổ đông

Cổ tức được hiểu là khoản lợi nhuận ròng được trả cho mỗi cổ phần bằng tiền mặt hoặc bằng tài sản khác từ nguồn lợi nhuận còn lại của công ty cổ phần sau khi đã thực hiện nghĩa vụ về tài chính. Các vấn đề liên quan đến cổ tức trong công ty cổ phần là những vấn đề được các cổ đông trong công ty cổ phần rất quan tâm.

1. Luật sư tư vấn pháp luật doanh nghiệp

Nếu bạn đang có nhu cầu tư vấn các quy định của pháp luật liên quan đến vấn đề chi trả cổ tức cho các cổ đông trong công ty cổ phần thì bạn có thể liên hệ với công ty Luật Minh Gia thông qua các hình thức như đến tư vấn trực tiếp tại văn phòng hoặc gửi Email tư vấn hoặc gọi tới số Hotline 1900.6169 để được bộ phận luật sư tư vấn pháp luật doanh nghiệp giàu kinh nghiệm của chúng tôi hỗ trợ tư vấn về các vấn đề như:

- Các hình thức chi trả cổ tức;

- Cách thức chi trả cổ tức theo quy định của pháp luật hiện hành;

- Thời điểm chi trả cổ tức cho cổ đông được quy định như thế nào?

- Chi trả cổ tức bằng cổ phần, chi trả cổ tức bằng tiền mặt và chi trả cổ tức bằng tài sản khác theo quy định tại Điều lệ của công ty?

- Và các vấn đề pháp luật khác về cổ tức theo quy định của pháp luật hiện hành.

Hoặc bạn có thể tham khảo nội dung tình huống chúng tôi đã tư vấn dưới đây để có thêm kiến thức cho mình về vấn đề này.

2. Thời điểm thanh toán cổ tức cho cổ đông

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin cho tôi đặt câu hỏi như sau Công ty tôi có chốt danh sách chi trả cổ tức tới thời điểm 31/12/2015. Tuy nhiên, ngày 26/03/2016, Cổ đông ông A chuyển nhượng toàn bộ cổ phần cho ông B. Vậy cho tôi hỏi, tại thời điểm chi trả cổ tức là 27/10/2016 thì công ty phải chi trả cổ tức cho cá nhân A hay B đúng theo quy định theo danh sách chi trả cổ tức chốt tại thời điểm 31/12/2015Mong sớm nhận được câu trả lời xin cảm ơn

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 132 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định về vấn đề trả cổ tức.

"1. Cổ tức trả cho cổ phần ưu đãi được thực hiện theo các điều kiện áp dụng riêng cho mỗi loại cổ phần ưu đãi.

2. Cổ tức trả cho cổ phần phổ thông được xác định căn cứ vào số lợi nhuận ròng đã thực hiện và khoản chi trả cổ tức được trích từ nguồn lợi nhuận giữ lại của công ty. Công ty cổ phần chỉ được trả cổ tức của cổ phần phổ thông khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Công ty đã hoàn thành nghĩa vụ thuế và các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật;

b) Đã trích lập các quỹ công ty và bù đắp đủ lỗ trước đó theo quy định của pháp luật và Điều lệ công ty;

c) Ngay sau khi trả hết số cổ tức đã định, công ty vẫn bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác đến hạn.

3. Cổ tức có thể được chi trả bằng tiền mặt, bằng cổ phần của công ty hoặc bằng tài sản khác quy định tại Điều lệ công ty. Nếu chi trả bằng tiền mặt thì phải được thực hiện bằng Đồng Việt Nam và có thể được chi trả bằng séc, chuyển khoản hoặc lệnh trả tiền gửi bằng bưu điện đến địa chỉ thường trú hoặc địa chỉ liên lạc của cổ đông.

4. Cổ tức phải được thanh toán đầy đủ trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày kết thúc họp Đại hội đồng cổ đông thường niên. Hội đồng quản trị lập danh sách cổ đông được nhận cổ tức, xác định mức cổ tức được trả đối với từng cổ phần, thời hạn và hình thức trả chậm nhất 30 ngày trước mỗi lần trả cổ tức. Thông báo về trả cổ tức được gửi bằng phương thức bảo đảm đến cổ đông theo địa chỉ đăng ký trong sổ đăng ký cổ đông chậm nhất 15 ngày trước khi thực hiện trả cổ tức. Thông báo phải có các nội dung sau đây:

a) Tên công ty và địa chỉ trụ sở chính của công ty;

b) Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của cổ đông là cá nhân;

c) Tên, mã số doanh nghiệp hoặc số quyết định thành lập, địa chỉ trụ sở chính của cổ đông là tổ chức;

d) Số lượng cổ phần từng loại của cổ đông; mức cổ tức đối với từng cổ phần và tổng số cổ tức mà cổ đông đó được nhận;

đ) Thời điểm và phương thức trả cổ tức;

e) Họ, tên, chữ ký của Chủ tịch Hội đồng quản trị và người đại diện theo pháp luật của công ty.

5. Trường hợp cổ đông chuyển nhượng cổ phần của mình trong thời gian giữa thời điểm kết thúc lập danh sách cổ đông và thời điểm trả cổ tức thì người chuyển nhượng là người nhận cổ tức từ công ty.

6. Trường hợp chi trả cổ tức bằng cổ phần, công ty không phải làm thủ tục chào bán cổ phần theo quy định tại các điều 122, 123 và 124 của Luật này. Công ty phải đăng ký tăng vốn điều lệ tương ứng với tổng giá trị mệnh giá các cổ phần dùng để chi trả cổ tức trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày hoàn thành việc thanh toán cổ tức."

Anh/chị tham khảo, đối chiếu để giải đáp thắc mắc của mình!

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169 )

TƯ VẤN NHANH