Vũ Thanh Thủy

Sinh con thứ ba có bị phạt?

Xin chào Luật Minh Gia. Trường hợp với doanh nghiệp nước ngoài còn vợ tôi là giáo viên hợp đồng năm 1,năm 1 chưa là đảng viên, nhưng có đóng bảo hiểm XH và hưởng mọi quyền lợi như biên chế.
Tháng 10-2015 vợ tôi có sinh con thứ 3.
Vậy vợ tôi có bị xử lý kỷ luật không?
Và làm giấy khai sinh có bị phạt không?
Mà nộp phạt theo luật đinh là bao nhiêu và  có biên lai thu không?
Tôi xin cảm ơn!


Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Theo như bạn trình bày vợ bạn là giáo viên hợp đồng năm một (hợp đồng có thời hạn) vậy vợ bạn là viên chức và vợ bạn chưa là đảng viên.

 Điều 10 Pháp lệnh 06/2003/PL-UBTVQH11 Dân số quy định :

Điều 10.Quyền và nghĩa vụ của mỗi cặp vợ chồng, cá nhân trong việc thực hiện kếhoạch hóa gia đình.
 
1.Mỗi cặp vợ chồng và cá nhân có quyền:
 
a)Quyết định về thời gian sinh con, số con và khoảng cách giữa các lần sinh phùhợp với lứa tuổi tình trạng sức khỏe, điều kiện học tập, lao động, công tác,thu nhập và nuôi dạy con của cá nhân, cặp vợ chồng trên cơ sở bình đẳng;
 
b)Lựa chọn, sử dụng các biện pháp kế hoạch hóa gia đình.
 
2.Mỗi cặp vợ chồng và cá nhân có nghĩa vụ:
 
a)Sử dụng các biện pháp tránh thai;
 
b)Bảo vệ sức khỏe và thực hiện các biện pháp phòng, tránh các bệnh nhiễm khuẩn đườngsinh sản và các bệnh lây truyền qua đường tình dục, HIV/AIDS;
 
c)Thực hiện các nghĩa vụ khác liên quan đến chăm sóc sức khỏe sinh sản, kế hoạch hóa gia đình.


Tức là pháp luật không cấm việc sinh con thứ 3.

Cùng với nghị định 176/2013/NĐ-CP có hiệu lực ngày 31/12/2013 thay thế nghị định 114/2006/NĐ-CP thì không quy định về xử phạt về sinh con thứ 3. 

Vậy nếu nội quy, quy định của cơ quan nơi vợ bạn làm việc cũng không quy định về về sinh con thứ 3 sẽ bị kỉ luật thì vợ bạn hoàn toàn không bị kỷ luật khi sinh con thứ 3 cũng như đi làm giấy khai sinh cho con.



Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Sinh con thứ ba có bị phạt?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
CV. Lã Tuyền - Công Ty Luật Minh Gia