LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Quân nhân chờ nghỉ hưu được tính hưởng chế độ thế nào?

Kính gửi Luật Minh Gia! Tôi có người thân nghỉ chờ hưu từ 01/01/2016 và nghỉ hưu từ 01/01/2017. Cấp bậc trung tá QNCN ( đóng bảo hiểm từ thang 7/1984, tuyển dụng CNQP tháng 5/1991, chuyển QNCN tháng 12/2008, số năm công tác 29 năm 3 tháng). tôi muốn hỏi bạn tôi có được hưởng trợ cấp 1 lần theo NĐ 151/2016 và TT 162/2016 hay không?

Hiện bạn tôi đang hưởng chế độ hưu theo NĐ 33; đang chuyển xếp lương theo TT 207/2017 và thâm niên nghề theo TT 224/2017. Trường hợp của bạn tôi tính lương hưu như thế nào?Xin trân trọng cảm ơn.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi yêu cầu tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia. Với trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, về chế độ trợ cấp một lần theo Nghị định 151/2016/NĐ-CP và Thông tư 162/2016/TT-BQP

Căn cứ theo quy định tại Nghị định 151/2016/NĐ-CP thì chế độ trợ cấp một lần chỉ áp dụng đối với trường hợp quân nhân chuyên nghiệp nghỉ hưu trước hạn tuổi cao nhất theo cấp bậc quân hàm quy định tại khoản 2 Điều 17 của Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng 2015 do thay đổi tổ chức biên chế theo quyết định của cấp có thẩm quyền mà Quân đội không còn nhu cầu bố trí sử dụng hoặc chế độ trợ cấp phục viên một lần khi quân nhân chuyên nghiệp phục viên. Đối chiếu với trường hợp của bạn, nếu người thân của bạn nghỉ chờ hưu theo diện phục viên thì được hưởng chế độ trợ cấp phục viên một lần, trường hợp không thuộc diện nghỉ phục viên thì sẽ không được hưởng chế độ trợ cấp phục viên một lần.

"Tư vấn vướng mắc về chế độ nghỉ hưu qua tổng đài: 1900.6169"

Thứ hai, về chế độ hưu trí

Trường hợp, người thân của bạn đáp ứng đầy đủ điều kiện hưởng lương hưu (điều kiện về tuổi, số năm đóng bảo hiểm xã hội) thì sẽ được hưởng chế độ hưu trí. Với trường hợp của bạn, với 29 năm 03 tháng đóng bảo hiểm xã hội thì mức lương hưu được hưởng tại thời điểm 01/01/2017 được tính theo quy định tại Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

15 năm đầu đóng bảo hiểm xã hội được hưởng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ đóng thêm 1 năm được hưởng thêm 2%. Theo đó, mức lương hưu được hưởng là: 45% + 14,5 x 2% = 74% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Mức bình quân tiền lương đóng bảo hiểm xã hội (đối với trường hợp tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01 tháng 01 năm 1995) là bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 05 năm cuối trước khi nghỉ hưu.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp.

TƯ VẤN NHANH