Phương Thúy

Ông bà cho cháu đất làm sổ đỏ thế nào?

Ông bà tặng cho cháu đất có được không, thủ tục thế nào? là vướng mắc không ít người gặp phải. Theo quy định của Bộ luật dân sự 2015, Chủ sở hữu có quyền chiếm hữu, sử dụng và định đoạt tài sản của mình, trừ một số trường hợp bị hạn chế theo quy định pháp luật. Tuy nhiên, không phải chủ thể nào cũng nắm được quy định pháp luật liên quan đến quyền sở hữu nên nhiều trường hợp chủ sở hữu gặp khó khăn trong quá trình thực hiện quyền tài sản của mình.

Để làm rõ hơn về vấn đề này, Luật Minh Gia sẽ đưa ra một ví dụ điển hình dưới đây để quý khách hàng tham khảo.

1. Ông bà tặng cho cháu nhà đất thực hiện thế nào?

Câu hỏi:

Gia đình tôi có 8 anh chị em, cha mẹ tôi có 2 thửa đất đứng tên của Ông bà nội. Nay Ông bà nội đã già yếu nên muốn cho riêng tôi một thửa. Xin hỏi để hợp pháp thì ông bà cần làm những thủ tục gì? Có cần sự đồng ý của những người anh em khác của tôi không? Xin cảm ơn!

Giải đáp:

- Thứ nhất, về quyền định đoạt tài sản

Theo thông tin mà bạn cung cấp thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên ông và bà của bạn nên tại thời điểm này Chủ sở hữu quyền sử dụng thửa đất là ông và bà. Điều 194 Bộ luật dân sự 2015 quy định về quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu như sau:

“Điều 194. Quyền định đoạt của chủ sở hữu

Chủ sở hữu có quyền bán, trao đổi, tặng cho, cho vay, để thừa kế, từ bỏ quyền sở hữu, tiêu dùng, tiêu hủy hoặc thực hiện các hình thức định đoạt khác phù hợp với quy định của pháp luật đối với tài sản.”

Đồng thời Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định như sau:

“Điều 167. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này.”

>> Luật sư tư vấn quy định về tặng cho đất đai, gọi: 1900.6169

Đối chiếu với quy định nêu trên ông và bà của bạn có quyền định đoạt tài sản do ông, bà là chủ sở hữu cụ thể là tặng cho quyền sử dụng đất. Vì vậy trường hợp ông, bà chưa bị Tòa tuyên là mất năng lực hành vi dân sự hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự thì việc ông, bà tặng cho bạn thửa đất không cần có sự đồng ý của người khác.

- Thứ hai, về thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất

Bước 1: Ký hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất

Các bện thực hiện ký kết hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất tại Ủy ban nhân dân xã nơi có đất hoặc Văn phòng công chứng, Phòng công chứng trong phạm vi cấp tỉnh nơi có đất. Người tặng cho và người nhận tặng cho có thể trực tiếp thực hiện thủ tục này hoặc ủy quyền cho người khác có đầy đủ năng lực hành vi dân sự thông qua hợp đồng ủy quyền có công chứng hoặc chứng thực.

Bước 2: Thực hiện đăng ký biến động đất đai

Thực hiện thủ tục đăng ký biến động đất đai tại Văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện nơi có đất, đồng thời thực hiện nghĩa vụ tài chính (nếu có).

---

2. Tư vấn quy định về thủ tục tặng cho đất đai

Câu hỏi:

Chào luật sư, Hiện tại nhà tôi có mảnh đất 170m2. cả nhà đang ở chung gồm bố mẹ tôi, và 3 anh em. Tên bìa đất hiện tại đứng tên mẹ tôi. Giờ chúng tôi muốn tách bìa làm hai thửa một mảnh đứng tên bố, một mảnh đứng tên mẹ. Lý do không phải ly hôn mà để thuận tiện cho việc vay vốn kinh doanh. Vậy xin hỏi luật sư thủ tục cụ thể là như thế nào ạ?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn công ty chúng tôi xin tư vấn như sau:

Trường hợp của mẹ bạn muốn tách thửa để một mảnh đất đứng tên của bố bạn có thể hiểu là bố bạn được tặng cho quyền sử dụng mảnh đất đó, Để tiến hành chuyển quyền sử dụng mảnh đất thì bạn cần tiến hành các thủ tục sau:

- Về điều kiện tặng cho quyền sử dụng đất

Mảnh đất được tặng cho phải đủ điều kiện thực hiện các quyền tặng cho như sau:

+ Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

+ Đất không có tranh chấp

+ Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

+ Trong thời hạn sử dụng đất

- Về thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất

Bước 1: Kê khai nghĩa vụ tài chính tại UBND huyện nơi có nhà, đất

- Tờ khai lệ phí trước bạ (02 bản do bên mua ký)

- Tờ khai thuế thu nhập cá nhân (02 bản do bên bán ký. Riêng trường hợp tặng cho 04 bản).

- Hợp đồng công chứng tặng cho đã lập (01 bản chính)

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền)

- CMND + Sổ hộ khẩu của cả bên tặng cho và bên được tặng cho (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền)

- Thời hạn có thông báo nộp thuế: 10 ngày Sau khi có thông báo thì người nộp thuế nộp tiền vào ngân sách nhà nước

+ Thuế chuyển dịch quyền sử dụng đất gồm: Thuế thu nhập cá nhân, thuế trước bạ

Bước 2: Kê khai sang tên ở UBND huyện nơi có nhà, đất
 
Hồ sơ gồm:

- Đơn đăng kí sang tên chuyển quyền sở hữu đất

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất (bản gốc)

- Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước (bản gốc)

- Bản sao CMND + Sổ hộ khẩu của bên nhận cho tặng

- Thời hạn sang tên: 15 ngày

+ Lệ phí sang tên gồm:Lệ phí địa chính và lệ phí thẩm định (Tối thiểu 100.000 đồng đến tối đa không quá 5.000.000 đồng/trường hợp);

Bước 3: được nhận sổ đỏ khi nộp đầy đủ các khoản phí

Việc tặng cho  phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.

Trân trọng.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí