Vũ Thanh Thủy

NLĐ tự đi học có được công ty trả lương hay không?

Kính chào các Luật sư! Mình có chút thắc mắc về chế độ cho NLĐ đi học như sau, mong được các luật sư giải đáp giúp. Hiện mình là nhân viên của doanh nghiệp, mình muốn đi học thêm các lớp chuyên môn để nâng cao kiến thức phục vụ cho công việc và đã được lãnh đạo công ty chấp thuận bằng văn bản.

 

Tuy nhiên lịch học lại ngoài giờ làm việc (tối các ngày trong tuần và cả ngày chủ nhật) và khoảng cách từ công ty đến nơi học khá xa khoảng 50km. Các luật sư cho mình hỏi, đối với trường hợp của mình thì luật có quy định các chế độ cho mình: xe đi lại (hoặc chi trả tiền xe), tiền ăn và tiền tăng ca hay không? Ví dụ trong trường hợp xấu, bị tai nạn giao thông trên quãng đường đến trường thì có được xem là tai nạn lao động và được chi trả hay không? Hiện tại phòng nhân sự của Công ty hoàn toàn chưa có ban hành văn bản nào cho trường hợp này, và mình cũng đã gửi thư thắc mắc nhưng chưa được giải đáp.  Kính mong được sự hỗ trợ giải đáp từ các luật sư. Kính chúc các luật sư nhiều sức khoẻ và công tác tốt.

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tới Công ty Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 

Căn cứ theo Điều 62 Bộ luật lao động 2012 quy định:

 

“1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

 

Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

 

2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

 

a) Nghề đào tạo;

 

b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

 

c) Chi phí đào tạo;

 

d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

 

đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

 

e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

 

3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài.”

 

Theo quy định trên, cần phải làm rõ vấn đề ,công ty cử bạn đi học từ nguồn kinh phí của công ty hay bạn tự đi học. Nếu công ty cử bạn đi hoc và có thỏa thuận rõ sẽ tài trợ cho bạn toàn bộ chi phí đào tạo bao gồm : chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học thì bạn sẽ được thanh toán các khoản chi phí trên.

 

Ngoài ra, tại Điều 45 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 quy định:

 

“Điều 45. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động

 

Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

 

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

 

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

 

b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;

 

c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

 

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này;

 

3. Người lao động không được hưởng chế độ do Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp chi trả nếu thuộc một trong các nguyên nhân quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này”.

 

Do đó, trong trường hợp bạn được cử đi học theo yêu cầu của người sử dụng lao động thuộc vào điểm b khoản 1 Điều trên và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở nên thì bạn sẽ được hưởng chế độ tai nạn lao động theo quy định của pháp luật.

 

Ngược lại, trường hợp bạn tự đi học để nâng cao trình độ chuyên môn thì sẽ phải chịu toàn bộ chi phí trong quá trình đi học.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng.

P. luật sư tư vấn lao động - Công ty luật Minh Gia.

 

Hotline: 1900 6169