Cà Thị Phương

Người sử dụng lao động có trách nhiệm như thế nào đối với người lao động bị tai nạn lao động?

ôi muốn hỏi về vấn đề luật lao động. Tôi đi làm thuê cho người ta. Giữa tôi và họ không có hợp đồng viết tay mà chỉ hợp đồng miệng.Trong khi đang làm thì xảy ra tai nạn. Làm tôi bị gãy xương đùi. Gia đình tôi đã đưa đi viện chữa trị.cho đến nay đã hơn 1 tháng mà người sử dụng lao động không chấp nhận chịu chi phí khi tôi đi viện.

 

Nội dung yêu cầu tư vấn: Kính gửi Luật Minh Gia. Tôi muốn hỏi về vấn đề luật lao động. Tôi đi làm thuê cho người ta. Giữa tôi và họ không có hợp đồng viết tay mà chỉ hợp đồng miệng.Trong khi đang làm thì xảy ra tai nạn. Làm tôi bị gãy xương đùi. Gia đình tôi đã đưa đi viện chữa trị, cho đến nay đã hơn 1 tháng mà người sử dụng lao động không chấp nhận chịu chi phí khi tôi đi viện. Vậy tôi xin hỏi trong trường hợp này người chủ sử dụng lao động đúng hay sai. Nếu gia đình tôi làm đơn ra tòa thì người sử dụng lao động có phải chịu chi phí viện phí hay không.Kính mong sự tư vấn của cty luật Minh Gia. Tôi xin chân thành cảm ơn. 

 

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn là người lao động làm việc cho người sử dụng lao động thông qua hợp đồng  bằng lời nói (hợp đồng lao động miệng) và  bị tai nạn trong quá trình lao động. Theo quy định tại Điều 142 Bộ Luật Lao động năm 2012 thì:

 

“Điều 142. Tai nạn lao động

 

1. Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.

 

Quy định này được áp dụng đối với cả người học nghề, tập nghề và thử việc.

 

2. Người bị tai nạn lao động phải được cấp cứu kịp thời và điều trị chu đáo.

 

3. Tất cả các vụ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các sự cố nghiêm trọng tại nơi làm việc đều phải được khai báo, điều tra, lập biên bản, thống kê và báo cáo định kỳ theo quy định của Chính phủ”.

 

Như vậy, bạn bị gãy xương đùi trong quá trình làm việc được coi là một tai nạn lao động. Do đó, người sử dụng lao động phải thực hiện các nghĩa vụ theo Điều 38 Luật an toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định:

 

“Điều 38. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

 

Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

 

1. Kịp thời sơ cứu, cấp cứu cho người lao động bị tai nạn lao động và phải tạm ứng chi phí sơ cứu, cấp cứu và điều trị cho người lao động bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp;

 

2. Thanh toán chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp như sau:

 

a) Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế;

 

b) Trả phí khám giám định mức suy giảm khả năng lao động đối với những trường hợp kết luận suy giảm khả năng lao động dưới 5% do người sử dụng lao động giới thiệu người lao động đi khám giám định mức suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng giám định y khoa;

 

c) Thanh toán toàn bộ chi phí y tế đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế;

 

3. Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trongthời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động;

 

4. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động mà không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra và cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp với mức như sau:

 

a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương nếu bị suy giảm từ 5% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

 

b) Ít nhất 30 tháng tiền lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

 

5. Trợ cấp cho người lao động bị tai nạn lao động mà do lỗi của chính họ gây ra một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 4 Điều này với mức suy giảm khả năng lao động tương ứng;

 

6. Giới thiệu để người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được giám định y khoa xác định mức độ suy giảm khả năng lao động, được điều trị, điều dưỡng, phục hồi chức năng lao động theo quy định pháp luật;

 

7. Thực hiện bồi thường, trợ cấp đối với người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày có kết luận của Hội đồng giám định y khoa về mức suy giảm khả năng lao động hoặc kể từ ngày Đoàn điều tra tai nạn lao động công bố biên bản điều tra tai nạn lao động đối với các vụ tai nạn lao động chết người;

 

8. Sắp xếp công việc phù hợp với sức khỏe theo kết luận của Hội đồng giám định y khoa đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp sau khi điều trị, phục hồi chức năng nếu còn tiếp tục làm việc;

 

9. Lập hồ sơ hưởng chế độ về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp từ Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Mục 3 Chương này;

 

10. Tiền lương để làm cơ sở thực hiện các chế độ bồi thường, trợ cấp, tiền lương trả cho người lao động nghỉ việc do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được quy định tại các khoản 3, 4 và 5 Điều này là tiền lương bao gồm mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác thực hiện theo quy định của pháp l uật về lao động.

 

11. Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chi tiết các khoản 3, 4 và 5 Điều này”.

 

Theo quy định trên, người sử dụng lao động phải thực hiện các nghĩa vụ sau:

 

+ Thanh toán chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu kịp thời đến khi điều trị ổn định cho người lao động:

 

Trả chi phí khám chữa bệnh cùng với bảo hiểm y tế; bao gồm cả những chi phí ngoài danh mục được bảo hiểm y tế thanh toán;

 

Trả chi phí giám định mức độ suy giảm khả năng lao động khi suy giảm dưới 5% khả năng lao động do người sử dụng lao động giới thiệu;

 

Thanh toán toàn bộ chi phí y tế đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế.

 

+) Trả nguyên lương trong thời gian điều trị;

 

+) Bồi thường hoặc chi trả trợ cấp cho người lao động (trong trường hợp bạn bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên).

 

Trường hợp phía người lao động không thực hiện các nghĩa vụ trên thì bạn có thể khởi kiện ra Tòa án nhân dân quận huyện nơi mà người lao động cư trú (hoặc đặt trụ sở đối với trường hợp người sử dụng lao động là công ty) để bảo vệ quyền lợi của mình. Tuy nhiên, bạn cũng cần cung cấp các chứng cứ chứng minh giữa bạn và người lao động có tiến hành giao kết hợp đồng (thông qua thang bảng lương) và việc xảy ra tai nạn là trong quá trình làm việc thông qua người làm chứng, thông qua biên bản tai nạn lao động (nếu có) hoặc các chứng cứ chứng minh khác...

 

Ngoài ra, nếu thuộc đối tượng tham gia đóng bảo hiểm bắt buộc và công ty không đóng thì yêu cầu công ty thực hiện nghĩa vụ với cơ quan bảo hiểm xã hội để giải quyết chế độ tai nạn do phía cơ quan bảo hiểm xã hội thanh toán.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng.
CV tư vấn: Trần Thị Thìn  - Luật Minh Gia

Hotline: 1900 6169