Luật sư Vũ Đức Thịnh

Mức hưởng trợ cấp hàng tháng đối với NLĐ khi bị tai nạn lao động

Bố cháu bị tai nạn lao động lỗi không phải do bố cháu, bố cháu bị mất 37%, tham gia bảo hiểm ở gia lai đã được 5 năm với mức đóng là 400 / tháng. Vậy bác có thể cho cháu biết thì bố cháu được trợ cấp hàng tháng là bảo nhiêu ạ? mức lương tối thiểu chung ở gia lai là bảo nhiêu ạ. Cháu cảm ơn ạ.

Trả lời tư vấn: Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 
 
Theo quy định của Luật an toàn vệ sinh lao động năm 2015 về mức hưởng trợ cấp hàng tháng. Cụ thể:
 

Điều 49. Trợ cấp hằng tháng

1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 31% trở lên thì được hưởng trợ cấp hằng tháng.

2. Mức trợ cấp hằng tháng được quy định như sau:

a) Suy giảm 31% khả năng lao động thì được hưởng bằng 30% mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 2% mức lương cơ sở;

b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, hằng tháng còn được hưởng thêm một khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, từ một năm trở xuống được tính bằng 0,5%, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng vào quỹ được tính thêm 0,3% mức tiền lương đóng vào quỹ của tháng liền kề trước tháng bị tai nạn lao động hoặc được xác định mắc bệnh nghề nghiệp; trường hợp bị tai nạn lao động ngay trong tháng đầu tham gia đóng vào quỹ hoặc có thời gian tham gia gián đoạn sau đó trở lại làm việc thì tiền lương làm căn cứ tính khoản trợ cấp này là tiền lương của chính tháng đó.

Như vậy, nếu bố bạn được xác định là tai nạn lao động và bị suy giảm khả năng lao động 37% thì sẽ được hưởng mức trợ cấp hàng tháng bằng 47% mức lương cơ sở (lương cơ sở hiện tại là 1.210.000 đồng). Ngoài ra, hàng tháng bố còn được hưởng thêm trợ cấp tính theo số năm đóng bảo hiểm từ một năm trở xuống được tính bằng 0,5%, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng vào quỹ được tính thêm 0,3% mức tiền lương đóng vào quỹ của tháng liền kề trước tháng bị tai nạn lao động 

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: (Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169)
 

Trân trọng
P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900 6169