Đinh Ngọc Huyền

Lãnh BHXH khi sai năm sinh trên CMND?

Khác với trường hợp nhiều người lao động hướng đến việc được nhận lương hưu hàng tháng khi đủ điều kiện hưởng lương hưu thì một bộ phận người lao động khác sau khi nghỉ việc lại muốn lãnh tiền BHXH một lần. Tuy nhiên, người lao động nghỉ việc bao lâu thì được hưởng BHXH một lần?

Nếu bạn có thắc mắc về vấn đề nêu trên, bạn có thể liên hệ với Luật Minh Gia chúng tôi bằng cách gọi Hotline: 1900.6169 hoặc gửi email, luật sư và các chuyên viên của chúng tôi sẽ hỗ trợ bạn nhanh nhất về các nội dung:

 + Điều kiện hưởng bảo hiểm xã hôi một lần và mức hưởng ;

+ Trợ cấp thôi việc, trợ cấp thất nghiệp và BHXH một lần ;

+ Cách tính hưởng BHXH một lần ;

 Ngoài ra, bạn cũng có thể tham khảo thêm tình huống chúng tôi phân tích dưới đây để hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào luật sư. Em có vấn đề muốn luật sư tư vấn giúp, hiện tại em đang làm công ty và vẫn đóng bảo hiểm bình thường. Nhưng lúc vào công ty em chưa đủ tuổi nên đã sửa năm sinh trên CMND (năm 1994 thành năm 1991) để được vào công ty. Nếu sau này sau 1 năm từ khi em nghỉ việc và không tham gia đóng BHXH thì em có được lãnh BHXH 1 lần hay không và lãnh bằng cách nào, thời hạn lãnh là bao lâu. Cảm ơn luật sư!

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

- Thứ nhất, điều kiện hưởng BHXH một lần:

Theo quy định tại khoản 1 điều 60 Luật bảo hiểm xã hội 2014, được hướng dẫn bởi khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 95/2013/QH13 năm 2015 quy định về việc hưởng bảo hiểm xã hội một lần như sau: Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.

Như vậy, điều kiện để hưởng bảo hiểm xã hội một lần là sau 1 năm từ khi bạn nghỉ việc và không tiếp tục đóng BHXH thì bạn có thể hưởng BHXH một lần. Hiện nay pháp luật cũng không có quy định cụ thể về thời hạn rút bảo hiểm xã hội một lần sau khi đủ điều kiện. Do đó, khi bạn đã đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật, bạn có quyền lựa chọn rút BHXH một lần bất kể thời điểm nào căn cứ vào nhu cầu thực tế của bạn.

- Thứ hai, về việc sai thông tin năm sinh trên sổ BHXH:

Do thời điểm bạn vào công ty làm việc, bạn không đủ tuổi nên có sửa thông tin năm sinh trên CMND, từ năm 1994 thành năm 1991. Do đó, năm sinh ghi trên sổ BHXH của bạn sẽ bị sai theo CMND, bạn sẽ phải làm thủ tục cấp lại sổ BHXH do sai năm sinh.

Tại Công văn số 3835/BHXH-CST năm 2013 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam về việc sai sót các tiêu thức giữa sổ bảo hiểm xã hội và giấy chứng minh nhân dân thì: Người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp chỉ được cấp lại sổ bảo hiểm xã hội trong trường hợp sổ bảo hiểm xã hội bị mất, hỏng hoặc thay đổi; cải chính họ tên, ngày tháng năm sinh đã ghi trên sổ bảo hiểm xã hội.

Khoản 2 điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định về trường hợp cấp lại sổ BHXH quy định như sau:

Cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH

 Thành phần hồ sơ đối với người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Hồ sơ kèm theo (Mục 3,4 Phụ lục 01).

 Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

Thủ tục lãnh BHXH một lần:

Bạn có thể tham khảo bài viết về thủ tục rút BHXH một lần mà chúng tôi trích dẫn dưới đây:

>> Điều kiện và thủ tục rút bảo hiểm xã hội một lần

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí