Hoài Nam

Lấn chiếm đất công làm vườn riêng có vi phạm không?

Đất không sử dụng thì người dân có được lấn chiếm làm đất riêng không? Pháp luật quy định như thế nào về hình thức xử lý hành vi vi phạm này? Luật Minh Gia giải đáp thắc mắc liên quan đến vấn đề này qua tình huống sau đây:

1. Luật sư tư vấn về đất đai

Lấn chiếm đất công là hành vi diễn ra khá phổ biến trên thực tế. Tuy nhiên do chưa chặt chẽ trong khâu quản lý dẫn đến việc các hành vi vi phạm tiếp tục tiếp diễn, gây ảnh hưởng đến quyền lợi của người dân. Hành vi lấn chiếm đất sẽ bị xử lý như thế nào?

Nếu bạn đang muốn tìm hiểu về quy định của pháp luật liên quan đến vấn đề này, hãy gửi câu hỏi, ý kiến thắc mắc của mình về Email của công ty Luật Minh Gia hoặc liên hệ Hotline: 1900.6169 để được các Luật sư, chuyên viên hướng dẫn.

2. Luật sư tư vấn về hành vi lấn, chiếm đất công cộng

Câu hỏi tư vấn: Kính chào đội ngũ luật sư công ty luật Minh Gia. Hiện tôi có một vấn đề liên quan đến đất đai, rất mong luật sư tư vấn cho trường hợp của tôi. Ở quê tôi có một mảnh đất rộng hơn 6000m2, lúc trước con đường quốc lộ 15 chạy qua trước mảnh đất nhà tôi, tuy nhiên sau khi làm lại đường mới thì con đường mới lại đi theo hướng khác. Con đường phía trước nhà tôi lại có mấy hộ lấn chiếm làm vườn riêng. Hiện gia đình tôi không có lối đi ra đi vào được. Có mảnh đất mà giờ không có lối nào để đi vào. Vậy mong luật sư tư vấn giúp tôi bây giờ nên làm như thế nào. Con đường cũ đã bị lấn chiếm. Mà theo tôi được biết đường này cho dù không có sử dụng thì không được ai lấn chiếm. Rất mong luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi chân thành cảm ơn.

Luật sư tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

Căn cứ thông tin bạn cung cấp, các hộ gia đình xung quanh có hành vi lấn chiếm đất đường giao thông cũ làm vườn riêng dẫn đến việc nhà bạn không có lối đi ra vào. Với hành vi này, người vi phạm có thể bị xử phạt theo quy định tại Điều 14 Nghị định 91/2019/NĐ-CP:

Điều 14. Lấn, chiếm đất

1. Trường hợp lấn, chiếm đất chưa sử dụng tại khu vực nông thôn thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với diện tích đất lấn, chiếm dưới 0,05 héc ta;

b) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với diện tích đất lấn, chiếm từ 0,05 héc ta đến dưới 0,1 héc ta;

c) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với diện tích đất lấn, chiếm từ 0,1 héc ta đến dưới 0,5 héc ta;

d) Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với diện tích đất lấn, chiếm từ 0,5 héc ta đến dưới 01 héc ta;

đ) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với diện tích đất lấn, chiếm từ 01 héc ta trở lên.

Theo đó, tùy thuộc vào diện tích đất lấn chiếm, người có hành vi vi phạm có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với hành vi lấn chiếm đất chưa sử dụng ở khu vực nông thôn; đối với khu vực đô thị mức xử phạt bằng 02 lần mức xử phạt ở khu vực nông thôn tương ứng. Ngoài ra, người vi phạm còn có thể bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu của đất trước khi vi phạm, buộc trả lại đất đã lấn, chiếm; đồng thời buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

- Về thẩm quyền xử phạt

Với trường hợp này, bạn có quyền làm đơn tố cáo hành vi vi phạm gửi đến một trong các chủ thể có thẩm quyền sau: Chủ tịch UBND các cấp, Giám đốc Sở, Chánh Thanh tra Sở Tài nguyên môi trường để yêu cầu xác minh và tiến hành xử phạt.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề anh/chị yêu cầu tư vấn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác anh/chị vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Hotline: 1900 6169