LS Trần Khánh Thương

Đóng trùng bảo hiểm xã hội ở 2 công ty giải quyết thế nào?

Vấn đề trùng quá trình tham gia BHXH diễn ra khá phổ biến hiện nay, chủ yếu do người lao động làm việc cùng lúc tại nhiều công ty hoặc chưa chấm dứt quan hệ lao động ở công ty cũ nhưng làm việc và tham gia BHXH ở đơn vị mới. Vậy, cách giải quyết trong trường hợp này như thế nào sẽ được Luật Minh Gia hướng dẫn thông qua bài viết dưới đây:

Nếu bạn đang gặp vướng mắc với tình huống liên quan đến trùng quá trình tham gia BHXH, bạn có thể gọi cho chúng tôi để được hướng dẫn chi tiết.

1. Đóng trùng bảo hiểm xã hội ở 2 công ty làm thế nào?

Câu hỏi:

Hiện tại bên công ty tôi có một nhân viên chưa chốt sổ tháng 9 nhưng đã đóng tiếp từ tháng 9 bên công ty mới. Bên công ty tôi báo giảm tháng 10 mà bên kia cũng đóng với cùng số sổ như vậy thì có sao không? Trường hợp này công ty nào đóng đúng, công ty nào đóng sai?

Trả lời tư vấn:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, đối với trường hợp của chị, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

Theo thông tin chị cung cấp, cần căn cứ vào việc đóng BHXH thảng 9 tại công ty của chị có đúng quy định của pháp luật không để giải quyết. Do đó, chúng tôi chia hai trường hợp như sau để tư vấn cho chị:

Trường hợp 1: Người lao động không đủ điều kiện tham gia BHXH

Trong trường hợp người lao động không đủ điều kiện tham gia bảo hiểm xã hội tháng 9 tại công ty thì: Căn cứ quy định tại Khoản 3, Khoản 4 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

Điều 85. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc

...

3. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

4. Người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 2 của Luật này mà giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì chỉ đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại khoản 1 Điều này đối với hợp đồng lao động giao kết đầu tiên ...”

>> Tư vấn về đóng trùng bảo hiểm xã hội, gọi: 1900.6169

Như vậy, nếu bạn nhân viên không đủ điều kiện để được tham gia BHXH thì việc công ty đóng BHXH tháng 9 cho bạn là không phù hợp quy định của pháp luật. Vậy nên, công ty của chị có trách nhiệm thực hiện thủ tục giảm trùng tham gia BHXH tháng 9 cho bạn nhân viên tại công ty, tránh trường hợp bị xử lý khi Thanh tra Bảo hiểm xã hội.

Theo đó, tiền tham gia BHXH tháng 9 sẽ được cơ quan BHXH hoàn trả lại cho công ty và người lao động. Trình tự, thủ tục giảm trùng BHXH tiến hành theo hướng dẫn tại mục 3.3 Điều 43 Quyết định 595/QĐ-BHXH, sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 68 Điều 1 Quyết định 505/QĐ-BHXH năm 2020. Công ty của chị cần có văn bản đề nghị cơ quan BHXH điều chỉnh lại quá trình tham gia BHXH cho bạn nhân viên để được hoàn trả lại tiền đóng BHXH của tháng 9 cho đơn vị và người lao động.

Trường hợp 2: Người lao động đủ điều kiện tham gia bảo hiểm xã hội

Trong trường hợp người lao động đủ điều kiện tham gia BHXH tháng 9 tại công ty này, việc công ty của chị tham gia BHXH tháng 9 cho người lao động là phù hợp với quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội. Do đó, công ty không vi phạm pháp luật bảo hiểm và không có trách nhiệm thực hiện thủ tục giảm trùng khi đóng BHXH tháng 9 cho bạn nhân viên tại công ty. Công ty mới sẽ có trách nhiệm thực hiện thủ tục giảm trùng cho bạn nhân viên vì khi bạn đang tham gia BHXH ở công ty của chị thì công ty mới không đủ điều kiện đóng BHXH cho bạn (Theo quy định tại Điều 85 Luật BHXH 2014 nêu trên).

---

2. Làm thế nào khi người lao động có thời gian đóng trùng BHXH?

Câu hỏi:

Nhờ văn phòng tư vấn giúp về việc đóng trùng bhxh ở 2 công ty như sau: Công ty tôi ở GL, Công ty tôi có trường hợp Ông X sinh năm 197x. Từ tháng 09/200x ông X bắt đầu tham gia đóng bảo hiểm A với số sổ bảo hiểm là 0105xxxx. Trong khoảng thời gian từ 09/1999 đến tháng 12/20xx ông X cũng  tham gia đóng bảo hiểm xã hội tại công ty B với chức danh công nhân tiện, số sổ bảo hiểm 2196xxxx.Tổng thời gian ông X đóng trùng hai công ty từ 09/200x đến hết tháng 12/20xx là 5 năm 4 tháng.

Để thuận tiện cho người lao động trong việc dồn 02 sổ làm một kính mong công ty tư vấn giúp là người lao động có được thanh toán tiền thời gian đóng trùng nêu trên không? Và nếu không thì công ty tư vấn xem tôi phải làm thủ tục như thế nào?

Xin nói thêm là tôi đã tới bảo hiểm của thành phố hà nội nhưng họ nói phải về một cửa tại quận, tôi đã về quận nhưng quận lại nói phải lên thành phố. Giờ tôi cũng không biết là nên làm thế nào. Kính mong công ty giúp đỡ.

Trả lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

- Về việc thanh toán thời gian đóng bảo hiểm đóng trùng

Điều 2 Quyết định 595/ BHXH năm 2017 quy định: “2.5. Hoàn trả: là việc cơ quan BHXH chuyển trả lại số tiền được xác định không phải tiền đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN hoặc đóng thừa khi ngừng giao dịch với cơ quan BHXH; đóng trùng cho cơ quan, đơn vị, cá nhân đã nộp cho cơ quan BHXH”.

Như vậy, người lao động lựa chọn một sổ bảo hiểm để tiếp tục ghi quá trình đóng BHXH. Sổ bảo hiểm còn lại sẽ được thu hồi, đồng thời thu hồi các khoản trợ cấp BHXH đã chi trả trước đó. Sổ BHXH không được chọn để tiếp tục ghi quá trình đóng BHXH sẽ bị hủy và người lao động sẽ được cơ quan BHXH hoàn trả.

Mức hoàn trả của cơ quan bảo hiểm được tính bằng 10,5% mức tiền công, tiền lương đóng bảo hiểm xã hội những tháng đã đóng trùng ở sổ bảo hiểm xã hội mà bạn không chọn để tiếp tục ghi quá trình đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp.

>> Giải đáp quy định về đóng trùng BHXH, gọi: 1900.6169

- Thủ tục giải quyết khi đóng trùng BHXH

Theo quy định tại quyết định 1947 quy định như sau: “Trường hợp thời gian đóng trùng trước ngày 01/01/2012: thực hiện thu tại đơn vị nơi NLĐ làm việc chính (đơn vị NLĐ hiện đang làm việc), thoái trả cho đơn vị còn lại (đơn vị cũ) thông qua cơ quan BHXH nơi đang quản lý đơn vị cũ. Trường hợp cá biệt nếu đơn vị cũ đã giải thể, phá sản hoặc ở tỉnh khác, hoặc thời gian thoái trả ngắn (từ 3 tháng trở xuống), có thể giải quyết thoái trả tại đơn vị NLĐ hiện đang làm việc”.

Trường hợp của bạn, thời gian đóng trùng trước 01/01/2012 thì hủy sổ cũ, chọn sổ đóng tiếp BHXH sổ mới. Cơ quan BHXH của đơn vị cũ nơi ông X tham gia đã nghỉ việc có trách nhiệm hoàn trả lại cho ông X.

Trường hợp thoái trả do NLĐ có thời gian đóng trùng: Giám đốc BHXH huyện hoặc Trưởng phòng Thu giải quyết đối với trường hợp đơn vị đề nghị đúng quy định. Trường hợp không đúng quy định trên báo cáo Giám đốc BHXH Thành phố xem xét, quyết định.

Như vậy, ông X lựa chọn sổ BHXH nơi công ty mình đang làm việc để tiếp tục tham gia vào quá trình đóng BHXH. BHXH quân, huyện nơi ông X tham gia BHXH nhưng đã nghỉ có trách nhiệm thực hiện thoái trả cho ông X.

Nếu cần tư vấn thêm hoặc có thắc mắc pháp lý liên quan vui lòng liên hệ với chúng tôi, Luật Minh Gia sẵn sàng hỗ trợ.