Phương Thúy

Kiện ngoại tình quy định thế nào?

Giờ đây nhiều người đã lựa chọn khởi kiện hành vi ngoại tình để bảo vệ hạnh phúc gia đình, bên cạnh việc chấp hành nghiêm chỉnh quy định pháp luật thì vẫn đòi hỏi ý thức, trách nhiệm của mỗi thành viên trong gia đình. Nếu như trước kia, quan niệm cho rằng khi phụ nữ biết lo toan, đảm đang việc nhà hạnh phúc gia đình mới bền chặt thì ngày nay chiếc chìa khóa hạnh phúc của gia đình được san sẻ cho tất cả các thành viên không phân biệt con trai hay con gái, vợ hay chồng.

1. Luật sư tư vấn quy định về hành vi ngoại tình

Khi tư vấn trong lĩnh vực Hôn nhân gia đình, bên cạnh việc nắm rõ quy định pháp luật thì Luật sư cũng phải hiểu được tâm lý khách hàng vì có nhiều vấn đề mà khách hàng rất khó để chia sẻ. Các vấn đề mà Luật Minh Gia tiếp nhận được từ khách hàng chủ yếu xoay quanh các tranh chấp phát sinh trong quá trình giải quyết ly hôn, điển hình như:

- Thế nào là hành vi chung sống với nhau như vợ chồng để làm căn cứ giải quyết ly hôn?

- Chồng hay vợ ngoại tình thì quyền nuôi con có chắc chắn thuộc về người con lại hay không?

- Làm thế nào để không chia tài sản chung khi ly hôn?

- Khi con trên 18 tuổi mà bố mẹ ly hôn thì có đặt ra vấn đề cấp dưỡng hay không?

>> Tư vấn quy định về khởi kiện hành vi ngoại tình, gọi: 1900.6169

Do đó, Luật Minh Gia sẽ đưa ra một ví dụ dưới đây để minh họa cho những vấn đề pháp lý có thể xảy ra và hướng xử lý theo quy định pháp luật.

2. Xử lý hành vi ngoại tình và khởi kiện về ngoại tình thế nào?

Câu hỏi:

Tôi và chồng kết hôn được 6 năm có 2 con đứa lớn hơn 3 tuổi đứa bé 15 tháng từ lúc tôi sinh đứa thứ hai chồng tôi có qua lại với một người phụ nữ khác, người phụ nữ này đã biết anh có vợ con nhưng vẫn qua lại và chung sống với nhau như vợ chồng, tôi có thể kiệm cô ta không hay là kiện chồng tôi, và thủ tục như thế nào tôi có phải báo cáo với công an phường chỗ họ đang ở, và làm rõ hành vi,vi phạm luật một vợ một chồng không xin luật sư cho tôi xin thêm ý kiến bây giờ phải làm như thế nào?

Giải đáp:

Theo thông tin mà chị cung cấp thì hiện chồng chị và một người phụ nữ đang có hành chung sống với nhau như vợ chồng, theo đó hành vi chung sống với nhau như vợ chồng được hiểu là tổ chức một cuộc sống chung từ ngày này qua ngày khác một cách công khai hoặc không công khai và có thể được chứng minh thông qua tài sản chung, con chung…

Về xử lý hành chính khi vợ hoặc chồng có hành vi ngoại tình

- Để xử lý hành vi chung sống với nhau như vợ chồng giữa chồng chị và người phụ nữ thì chị có thể trình báo đến Cơ quan công an xã, phường, trị trấn nơi diễn ra hành vi chung sống bằng đơn trình báo để Cơ quan công an xác minh và làm rõ hành vi vi phạm.

- Theo đó hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, môt chồng bị xử lý theo quy định tại Điều 59 Nghị định 82/2020 NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực Bổ trợ tư pháp; Hành chính tư pháp; Hôn nhân và gia đình; Thi hành án dân sự; Phá sản doanh nghiệp, Hợp tác xã như sau:

“Điều 59. Hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng

1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;”

Đối chiếu với quy định nêu trên, thì chồng của chị sẽ bị xử lý theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 59 và người phụ nữ sống chung với chồng của chị sẽ bị xử lý theo quy định tại điểm b hoặc c khoản 1 Điều 59 nêu trên.

Về xử lý hình sự đối với vấn đề ngoại tình

- Trường hợp sau khi đã bị xử phạt vi phạm hành chính mà chồng và người phụ nữ vẫn chung sống với nhau như vợ chồng thì chị có thể tiếp tục trình báo đến Cơ quan công an nơi thực hiện hành vi chung sống với nhau như vợ chồng hoặc Cơ quan công an nơi chồng chị cư trú để xử lý hành vi vi phạm theo quy định tại Điều 182 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi 2017 như sau:

Điều 182. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm

Như vậy, sau khi bị xử phạt vi phạm hành chính mà chồng chị và người phụ nữa không chấm dứt hành vi vi phạm thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 182 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi 2017.

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Liên hệ tư vấn