Hoài Nam

Khiếu kiện về tranh chấp bờ tường giữa 02 căn nhà thế nào?

Bức tường ngăn cách ranh giới hai nhà thuộc quyền sở hữu của ai? Một bên có quyền tự ý phá bỏ mốc giới không? Pháp luật quy định như thế nào về cách thức giải quyết tranh chấp? Luật Minh Gia giải đáp thắc mắc liên quan đến vấn đề này qua tình huống sau đây:

1. Luật sư tư vấn về mốc giới ngăn cách giữa các bất động sản

Trên thực tế có rất nhiều tranh chấp xảy ra về mốc giới ngăn cách các bất động sản. Khi phát sinh tranh chấp, các bên phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình? Do đây là tranh chấp mang tính đặc thù nên rất khó khăn cho cơ quan có thẩm quyền trong quá trình giải quyết.

Nắm bắt được nhu cầu của khách hang, hiện nay công ty Luật Minh Gia có cách hình thức tư vấn qua Email hoặc tư vấn qua số Hotline 1900.6169 để hỗ trợ các khách hang có nhu cầu tư vấn về pháp luật. Nếu bạn đang có vướng mắc về pháp luật thì hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp cụ thể các thắc mắc.

2. Luật sư tư vấn về khiếu kiện về tranh chấp bờ tường giữa 02 căn nhà

Câu hỏi tư vấn: Tôi có mua một căn nhà trong hẻm tại Q5, Tp.HCM vào năm 2000. Trên hợp đồng và bản vẽ nhà, diện tích xây dựng của nhà tôi là 3x9m. Tuy nhiên do trong quá trình xây nhà, chủ nhà cũ có xích mích với nhà bên cạnh, do vậy chủ nhà cũ đã xây chèn thêm 1 bức tường nữa giữa 2 căn nhà, và diện tích lọt long của nhà tôi chỉ còn là 2.55x9m. Năm 2009, chủ nhà bên cạnh tôi đã đưa đơn kiện và cho rằng bức tường giữa 2 nhà là của họ. Mặc dù tất cả các công văn của UBND phường, Sở tài nguyên môi trường,...đều công nhận rằng nhà tôi không lấn chiếm diện tích và thậm chí diện tích thực tế nhà tôi còn ít hơn trên bản vẽ. Cho đến ngày 25/10/2020, chủ nhà bên cạnh đã ngang nhiên thuê thợ đập phá bức tường giữa 2 nhà và cho người leo qua sân thượng nhà tôi để đập phá bức tường của nhà tôi. Chúng tôi đã mời phường và công an phường lên chứng kiến, giải quyết nhưng họ vẫn không ngừng đập phá sang tường nhà tôi. Vậy kính nhờ luật sư hướng dẫn dùm thủ tục khởi kiện nên theo quy trình như thế nào để phường, quận hay sở giải quyết khiếu nại của chúng tôi. Xin cám ơn luật sư.

Luật sư tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

Căn cứ Điều 176 Bộ luật dân sự năm 2015:

Điều 176. Mốc giới ngăn cách các bất động sản

1. Chủ sở hữu bất động sản chỉ được dựng cột mốc, hàng rào, trồng cây, xây tường ngăn trên phần đất thuộc quyền sử dụng của mình.

2. Các chủ sở hữu bất động sản liền kề có thể thỏa thuận với nhau về việc dựng cột mốc, hàng rào, trồng cây, xây tường ngăn trên ranh giới để làm mốc giới ngăn cách giữa các bất động sản; những vật mốc giới này là sở hữu chung của các chủ thể đó.

Trường hợp mốc giới ngăn cách chỉ do một bên tạo nên trên ranh giới và được chủ sở hữu bất động sản liền kề đồng ý thì mốc giới ngăn cách đó là sở hữu chung, chi phí để xây dựng do bên tạo nên chịu, trừ trường hợp có thỏa thuận khác; nếu chủ sở hữu bất động sản liền kề không đồng ý mà có lý do chính đáng thì chủ sở hữu đã dựng cột mốc, hàng rào, trồng cây, xây tường ngăn phải dỡ bỏ.

3. Đối với mốc giới là tường nhà chung, chủ sở hữu bất động sản liền kề không được trổ cửa sổ, lỗ thông khí hoặc đục tường để đặt kết cấu xây dựng, trừ trường hợp được chủ sở hữu bất động sản liền kề đồng ý.

Trường hợp nhà xây riêng biệt nhưng tường sát liền nhau thì chủ sở hữu cũng chỉ được đục tường, đặt kết cấu xây dựng đến giới hạn ngăn cách tường của mình.

Đối với cây là mốc giới chung, các bên đều có nghĩa vụ bảo vệ; hoa lợi thu được từ cây được chia đều, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Theo thông tin bạn cung cấp, chủ nhà cũ của bạn đã xây bức tường giữa hai nhà và xây trên đất của nhà bạn. Do đó bức tường này là của nhà bạn.

- Về việc nhà bên cạnh đập phá tường của nhà bạn

Chủ nhà bên cạnh tự ý đập phá bức tường ngăn cách và tường nhà bạn, đây là hành vi vi phạm pháp luật gây thiệt hại đến tài sản của người khác. Tùy từng mức độ thiệt hại, hành vi này có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

Điều 15. Vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của người khác

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác;

Hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 178 Bộ luật hình sự năm 2015:

Điều 178. Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

Ngoài ra, về trách nhiệm dân sự bạn có quyền yêu cầu nhà hàng xóm bồi thường thiệt hại theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2015:

Điều 589. Thiệt hại do tài sản bị xâm phạm

Thiệt hại do tài sản bị xâm phạm bao gồm:

1. Tài sản bị mất, bị hủy hoại hoặc bị hư hỏng.

2. Lợi ích gắn liền với việc sử dụng, khai thác tài sản bị mất, bị giảm sút.

3. Chi phí hợp lý để ngăn chặn, hạn chế và khắc phục thiệt hại.

4. Thiệt hại khác do luật quy định.

- Cách thức bảo vệ quyền lợi

Trong trường hợp này bạn có quyền làm đơn trình báo đến cơ quan công an có thẩm quyền để yêu cầu xử lý hành vi vi phạm nêu trên. Về mức bồi thường thiệt hại bạn có thể tự thỏa thuận với nhà hàng xóm, nếu không thỏa thuận được bạn làm đơn khởi kiện đến Tòa án để được giải quyết.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề anh/chị yêu cầu tư vấn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác anh/chị vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Hotline: 1900 6169