LS Dương Châm

Khi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hết thời hạn

Hỏi: Nhà em có một mảnh đất 140 m2 có bìa đỏ chứng nhận quyền sử dụng đất đến năm 2013 là hết hạn. Gia đình em đã làm đơn sang xã xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không thời hạn thì họ bắt mua lại mảnh đất với giá là 500 000 VNĐ/m2.
Đất này là đất các cụ nhà em đã canh tác từ trước năm 1993, nhà em xây nhà trên đất năm 2009 và không có tranh chấp hay thuộc diện thu hồi của nhà nước.Vậy cho em hỏi là người ta làm như vậy là đúng hay sai?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi yêu cầu về Luật Minh Gia, câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Khoản 4 Điều 126 Luật đất đai 2013 quy định:
 
"1. Thời hạn giao đất, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp theo quy định tại khoản 1, khoản 2, điểm b khoản 3, khoản 4 và khoản 5 Điều 129 của Luật này là 50 năm. Khi hết thời hạn, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại khoản này.
 
2. Thời hạn cho thuê đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân không quá 50 năm. Khi hết thời hạn thuê đất, hộ gia đình, cá nhân nếu có nhu cầu thì được Nhà nước xem xét tiếp tục cho thuê đất.
 
3. Thời hạn giao đất, cho thuê đất đối với tổ chức để sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối; tổ chức, hộ gia đình, cá nhân để sử dụng vào mục đích thương mại, dịch vụ, làm cơ sở sản xuất phi nông nghiệp; tổ chức để thực hiện các dự án đầu tư; người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài để thực hiện các dự án đầu tư tại Việt Nam được xem xét, quyết định trên cơ sở dự án đầu tư hoặc đơn xin giao đất, thuê đất nhưng không quá 50 năm.
 
Đối với dự án có vốn đầu tư lớn nhưng thu hồi vốn chậm, dự án đầu tư vào địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn mà cần thời hạn dài hơn thì thời hạn giao đất, cho thuê đất không quá 70 năm.
 
Đối với dự án kinh doanh nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp với cho thuê hoặc để cho thuê mua thì thời hạn giao đất cho chủ đầu tư được xác định theo thời hạn của dự án; người mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài.
 
Khi hết thời hạn, người sử dụng đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì được Nhà nước xem xét gia hạn sử dụng đất nhưng không quá thời hạn quy định tại khoản này".

Theo đó, khi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhà bạn hết thời hạn, muốn sử dụng tiếp thì bạn có quyền xin gia hạn chứ pháp luật không quy định cho bạn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không thời hạn. Do đó, việc xã yêu cầu bạn mua lại mảnh đất với giá là 500 000 VNĐ/m2 là không đúng với quy định của pháp luật.

Theo quy định tại quy định tại Khoản 2 Điều 74 Nghị Định 43/2014/NĐ CP:

"2. Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất."
 
Như vậy, tuy không thể xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không thời hạn nhưng gia đình bạn muốn tiếp tục sử dụng thì sẽ được gia hạn thêm 50 năm mà không phải làm thủ tục điều chỉnh hạn sử dụng đất.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Khi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hết thời hạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
CV. Hoài Trang- Công ty Luật Minh Gia.

Hotline: 1900 6169