LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Hưởng quyền lợi về bảo hiểm trước, trong và sau khi sinh con.

Luật sư tư vấn về chế độ thai sản khi sinh con và chế độ dưỡng sức sau khi sinh theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội. Cụ thể như sau:

 

Câu hỏi đề nghị tư vấn thứu 1: Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con

cho em hỏi vợ em bắt đầu đóng bhxh tháng 2 năm 2016. vợ em có bầu dự kiến tháng 1 năm 2017 sinh,do tính chất công việc vợ em định nghỉ trước khi sinh vài tháng ( tháng 10 xin nghỉ ) sau nghỉ không đóng bảo hiểm nưa vậy vợ em có được hưởng chế độ thai sản không ạ???????? em xin cảm ơn ạ

 

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

 

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con theo Luật BHXH năm 2014 

 

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con

 

Theo quy định, NLĐ nữ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.


Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Ngoài ra, Anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh chị: 
Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

 

1 |==========================

 

Câu hỏi đề nghị tư vấn thứu 2: Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con được quy định thế nào?

Chào luật sư. Hiện tôi đang mang thai được 2 tháng vì sức khỏe yếu nên tôi xin nghỉ việc vào ngày 14/7. Tôi tham gia bhxh từ tháng 04/2015 đến tháng 07/2016. Vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản như quy định không?

 

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

 

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con

 

 Khoản 3 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định: " Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.”

 

Như vậy, nếu do sức khỏe yếu mà phải nghỉ việc sớm phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây thì được hưởng chế độ thai sản khi sinh con:

 

+ Phải có chỉ định của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền nghỉ dưỡng thai;

 

+ đã tham gia BHXH bắt buộc từ đủ 12 tháng trở lên;

 

+Phải đóng BHXH bắt buộc từ đủ 3 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con.

 

Nếu chị đáp ứng được đầy đủ 3 điều kiện trên thì đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.


Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Ngoài ra, Anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh chị: 
Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

 

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169 )

2 |==========================

 

Câu hỏi đề nghị tư vấn thứu 3: Thời gian được giải quyết chế độ dưỡng sức phục hồi sau sinh​

Thưa luật gia cho tôi được hỏi: Vừa qua tôi sinh con và nghỉ thai sản 3 tháng vì con tôi mất sau khi được sinh ra, tôi đã đi làm được gần một năm rồi nhưng tôi vẫn chưa được hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh. Như vậy có đúng luật không, và tôi phải làm như thế nào để hưởng chế dộ dưỡng sức sau sinh. (Tôi cũng chỉ mới nhận được chế độ thai sản).

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hưởng quyền lợi về bảo hiểm trước, trong và sau khi sinh con. cảm ơn!

 

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:


Căn cứ theo thông tin bạn cung cấp, bạn nghỉ thai sản khi Luật bảo hiểm xã hội 2006 vẫn còn hiệu lực pháp luật (sinh trước ngày 01/01/2016). Theo quy định Thông tư 19/2008/TT-BLĐTBXH hướng dẫn nghị định và luật bảo hiểm 2006 (hiện nay văn bản này đã hết hiệu lực), trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày đi làm lại, nếu sức khỏe yếu sẽ được nghỉ dưỡng sức phục hồi sau sinh. Với trường hợp của bạn, bạn không nói rõ là bạn có yêu cầu nghỉ dưỡng sức phục hồi hay không? Nếu bạn có yêu cầu và được nghỉ dưỡng sức nhưng chưa được thanh toán tiền thì công ty đang thực hiện sai. Nếu bạn không có yêu cầu nghỉ dưỡng sức trong thời hạn trên thì bạn không được hưởng chế độ này. Khi đủ điều kiện hưởng, trong thời hạn 03 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ đầy đủ, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả chế độ cho người lao động.

 

Khi bạn có yêu cầu nhưng công ty không thanh toán tiền dưỡng sức phục hồi theo quy định, bạn có quyền nộp đơn khiếu nại yêu cầu công ty giải quyết. Nếu công ty không giải quyết bạn có quyền gửi đơn ra Phòng lao động thương binh xã hội để giải quyết tranh chấp.

 

Tuy nhiên, trường hợp này bạn nên cân nhắc khi thực hiện bởi giá trị tiền bạn nhận được không lớn, khi làm đơn khiếu nại rồi mà công ty bạn không giải quyết nên nên xem xét có nên tiếp tục có đơn lên cơ quan có thẩm quyền để giải quyết tiếp hay không? 

 

3 |==========================

 

Câu hỏi đề nghị tư vấn thứ 4: Điều kiện và mức hưởng chế độ thai sản​

Kính chào Luật sư! Tôi xin hỏi trường hợp vợ tôi sinh con như sau có được hưởng chế độ thai sản hay không, nếu có thì mức hưởng như thế nào? Tôi tên là Nguyễn Đ sinh năm 1984. Vợ tôi là Trần T sinh năm 1984 đã đóng BHXH liên tục từ 01/4/2009 đến hết 31/7/2015 (Cơ quan công lập: Ban QLDA cấp huyện). Mức đóng gần nhất từ 01/04/2015 đến 31/7/2015 là 2,34 (theo lương tối thiểu 1.150.000đ). Từ 01/8/2015 đến 31/12/2015 thất nghiệp ở nhà (hưởng 03 tháng BHTN) từ 01/01/2016 vợ tôi tiếp tục đi làm và đóng BHXH (Công ty tư nhân: Công ty TNHH). Mức đóng là 5.000.000đ/tháng. Đến 29/6/2016 thì vợ tôi sinh con (sinh con ở tuần thứ 37, con tôi bình thường, khỏe mạnh). Vậy Luật sư cho tôi hỏi trường hợp của vợ tôi có được hưởng chế độ thai sản như mọi người hay không? Nếu được thì mức hưởng là bao nhiêu! cảm ơn Luật sư!

 

Trả lời tư vấn:

Chào ạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, đối với yêu cầu hỗ trợ của anh chúng tôi đã tư vấn trường hợp tương tự thông qua bài viết "Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con". Theo đó, vợ bạn sinh con ngày 29/6/2016 thì trong khoảng thời gian từ tháng 7/2015 đến tháng 6/2016, nếu vợ anh có đóng đủ BHXH bắt buộc ít nhất 6 tháng thì đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Mức hưởng đã được tư vấn trong bài viết. Bạn tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!
 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hưởng quyền lợi về bảo hiểm trước, trong và sau khi sinh con. . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng
P. Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900 6169