LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Hợp đồng thuê nhà thuộc sở hữu nhà nước quy định thế nào?

Nhờ luật sư tư vấn quy định về việc lập hợp đồng thuê nhà thuộc sở hữu nhà nước và vấn đề chuyển nhượng nhà thuê, quyền sử dụng nhà ở thực hiện thế nào? Nội dung hỏi và trả lời tư vấn như sau:

1. Tư vấn về hợp đồng thuê nhà thuộc sở hữu nhà nước

Câu hỏi:

Thưa luật sư, gia đình chúng tôi gồm bốn, năm hộ gia đình cùng thuê một căn nhà thuộc sở hữu nhà nước đã mấy chục năm nay. Tuy nhiên gần đây tôi mới phát hiện ra nhà tôi (gồm mẹ và hai anh em trai) không có tên trong hợp đồng thuê nhà. Vậy tôi xin hỏi tôi có quyền yêu cầu đơn vị quản lý nhà sửa lại hợp đồng và thêm tên mẹ con chúng tôi vào không? Nếu có thì quy trình như thế nào? Xin nói thêm là bác dâu tôi mới đi làm lại hợp đồng cách đây mấy tháng, thay thế bà nội tôi (đã 96 tuổi) đứng tên đại diện bên thuê. Và ba mẹ con tôi không có tên trong cả hai hợp đồng cũ lẫn mới. Xin cảm ơn luật sư!

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi nội dung câu hỏi tới công ty Luật Minh Gia, với nội dung trên chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về quyền yêu cầu đơn vị quản lý nhà sửa lại hợp đồng thuê nhà

Căn cứ vào quy định tại điểm c, khoản 2, điều 57 Nghị định 99/2015/NĐ – CP về hướng dẫn luật nhà ở:

c) Trường hợp đang thực tế sử dụng nhà ở, có hợp đồng thuê nhà ở nhưng không có tên trong hợp đồng này và nhà ở này không có tranh chấp, khiếu kiện thì được ký hợp đồng thuê nhà với đơn vị quản lý vận hành nhà ở theo quy định tại Điều 60 của Nghị định này;”

Trường hợp nhà chị trên thực tế đang sử dụng nhà ở, có hợp đồng thuê nhà ở nhưng lại không có tên trong hợp đồng này. Như vậy, nếu nhà ở đó không có tranh chấp, khiếu kiện thì mẹ con chị có thể đứng tên ký hợp đồng thuê nhà với đơn vị quản lý vận hành nhà ở.

Thứ hai, quy trình ký kết hợp đồng với đơn vị quản lý vận hành nhà ở

Vì gia đình chị đã thuê nhà từ mấy chục năm nay nên nhà chị thuộc trường hợp người đang sử dụng nhà ở nhận chuyển quyền thuê nhà ở trước ngày 06 tháng 6 năm 2013.

Căn cứ theo quy định pháp luật về quy trình ký kết hợp đồng tại điểm a, khoản 3, điều 60 Nghị định 99/2015/NĐ – CP hướng dẫn thi hành luật nhà ở, nhà chị cần làm theo các bước cụ thể như sau:

Bước 1: chị cần chuẩn bị hai (02) bộ hồ sơ bao gồm: Đơn đề nghị thuê nhà ở; Giấy tờ chứng minh việc sử dụng nhà ở; Bản sao Giấy chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu đang còn giá trị hoặc Thẻ quân nhân của ba mẹ con chị; Bản sao giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng được miễn, giảm tiền thuê nhà ở (nếu có).

Bước 2: chị nộp 02 bộ hồ sơ trên tại đơn vị quản lý vận hành nhà ở hoặc tại cơ quan quản lý nhà ở (do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định). Sau khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan tiếp nhận hồ sơ có trách nhiệm kiểm tra, nếu hồ sơ hợp lệ thì đăng tải 03 lần liên tục thông tin về nhà ở cho thuê trên báo của địa phương và trên Cổng thông tin điện tử của đơn vị mình; trường hợp cơ quan quản lý nhà ở tiếp nhận hồ sơ thì chuyển cho đơn vị quản lý vận hành nhà ở để thực hiện việc đăng tin.

Bước 3: Sau 30 ngày, kể từ ngày đăng tin lần cuối, nếu không có tranh chấp, khiếu kiện về nhà ở cho thuê thì đơn vị quản lý vận hành nhà ở ký hợp đồng với người thuê và báo cáo cơ quan quản lý nhà ở biết để theo dõi, quản lý; nếu có tranh chấp, khiếu kiện về nhà ở này thì chỉ thực hiện ký hợp đồng thuê sau khi đã giải quyết xong tranh chấp, khiếu kiện.

---------

2. Tư vấn về chuyển nhượng quyền thuê nhà, quyền sở hữu nhà ở

Câu hỏi:

Kính gửi Quý công ty, Xin công ty tư vấn cho tôi trong trường hợp cụ thể như sau: Trước đây 2 Anh em ruột cùng đứng tên trên hợp đồng mua bán căn hộ, hiện chưa làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Làm hợp đồng cho tặng tài sản trước khi làm sổ đỏ có được hay không ạ? Hiện tại em tôi đang ở xa, có thể chuyển hồ sơ, hợp đồng cho em tôi để kí, hay buộc phải có mặt khi công chứng hợp đồng này? Hồ sơ trong trường hợp của tôi gồm những gì, thời hạn giải quyết là bao lâu? Mong nhận được sự tư vấn của quý công ty. Trân trọng cảm ơn!

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn chúng tôi đã tư vấn trường hợp tương tự sau đây:

>> Tư vấn về điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định:

"1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất."

Như vậy, trong trường hợp vẫn chưa có sổ hồng nhưng anh/chị cần xác định bên chủ đầu tư đã làm hồ sơ gửi lên để yêu cầu cấp sổ hay chưa? Nếu đã gửi hồ sơ thì hiện tại phải đợi ra giấy chứng nhận mới được phép chuyển nhượng cho người khác còn nếu như chưa hoàn công và giao nhà thì bạn có thể làm thủ tục chuyển nhượng hợp đồng chuyển nhượng căn hộ tương ứng.

Trân trọng.

Liên hệ để được hỗ trợ tốt nhất

Bài viết nổi bật
Tư vấn nhanh