LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Hỏi về tạm hoãn nghĩa vụ quân sự do là lao động duy nhất trong gia đình

Chào luật sư , em năm nay 24 tuổi, ba mẹ em ly hôn từ lúc em còn nhỏ, ba em đã mất năm em lên lớp 6. Em sống theo mẹ và lấy họ mẹ. Hiện tại nhà em có bà ngoại 81 tuổi sức khỏe yếu, mẹ 48 tuổi làm nội trợ ở nhà và chăm sóc bà ngoại. Không biết trường hợp của em có phù hợp để tạm hoãn nghĩa vụ quân sự do là lao động duy nhất trong gia đình không ah ? Em xin cảm ơn luật sư.

=> Tư vấn quy định về tạm hoãn nghĩa vụ quân sự, gọi 19006169

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới công ty luật Minh Gia, trường hợp này chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về các trường hợp tạm hoãn nghĩa vụ quân sự:

“1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.”

Như vậy theo thông tin bạn cung cấp thì hiện nay thì gia đình ngoài bạn vẫn còn mẹ bạn và bà ngoại 81 tuổi, nếu mẹ bạn vẫn có khả năng lao động thì bạn không thuộc trường hợp là người lao động duy nhất nuôi dưỡng những người không còn khả năng lao động trong gia đình và sẽ phải tham gia nghĩa vụ quân sự nếu không thuộc các trường hợp tạm hoãn hay miễn nghĩa vụ quân sự theo quy định tại Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hỏi về tạm hoãn nghĩa vụ quân sự do là lao động duy nhất trong gia đình. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng

Cv. Nguyễn Mỵ - Công ty luật Minh Gia

Hotline: 1900 6169