Trần Tuấn Hùng

Hỏi về điều kiện hưởng án treo trong trường hợp cụ thể

Luật sư tư vấn về trường hợp phạm tội đánh bạc đã bị xử án và đã chấp hành hình phạt nhưng lại phạm tội mới thì còn có thể được hưởng án treo không? Cụ thể như sau:

 

Chào Anh/ Chị:Tôi có Vướng một vấn đề mong anh chị tư vấn giúp cho tôi với.Ngày 1/9/ 2015 tôi có bị toàn án TPHCM xử 3 năm cho hưởng án treo về tội đánh bạc online. ( tổng số tiền tôi các độ bóng đá là 575 triệu đồng ). thờ gian tôi tham gia cá đô từ T12/ 2015 đến T8/2013.Nay tôi lại bị khởi tố về tội đánh bạc ( chơi lô đề online ) thời điểm tôi tham gia đánh lô đề Từ T2/2013 đến T5/2013.  tổng tiền tối đánh lô đề là 23 triệu. Tôi đã bị viện kiểm soát ra cáo trạng ( thuộc khoản 1 điều 248 ).Tôi không biết tòa án xử thì tôi có bị đi tù ngồi hay được hưởng án treo một lần nữa. Tôi không biết là cùng thời điểm phạm tôi, cùng một tội có bị xử hai lần không ( trong bọ luạt hình sự có quy định hay không) Kính mong Anh/ Chị tư vấn giúp tôi với.Chân thành cảm ơn.Rất mong hồi đáp của anh/Chị

 

Trả lời câu hỏi: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Công Ty Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn về vấn đế của bạn như sau:

 

Thứ nhất, về điều kiện hưởng án treo.

 

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 60 Bộ luật hình sự 1999 được sửa đổi, bổ sung năm 2009:

 

“1. Khi xử phạt tù không quá ba năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù thì tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ một năm đến 5 năm”.

 

Theo tiểu mục 6.1 mục 6 Nghị quyết Số 01/2007/NQ-HĐTP ngày 2/10/2007 :

 

“6.1. Chỉ cho người bị xử phạt tù hưởng án treo khi có đủ các điều kiện sau đây:

 

a) Bị xử phạt tù không quá ba năm, không phân biệt về tội gì;

 

Trường hợp người bị xét xử trong cùng một lần về nhiều tội mà khi tổng hợp hình phạt, hình phạt chung không quá ba năm tù, thì cũng có thể cho hưởng án treo.

 

b) Có nhân thân tốt được chứng minh là ngoài lần phạm tội này họ luôn chấp hành đúng chính sách, pháp luật, thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ của công dân; chưa có tiền án, tiền sự; có nơi làm việc ổn định hoặc có nơi thường trú cụ thể, rõ ràng;

 

c) Có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên và không có tình tiết tăng nặng, trong đó có ít nhất là một tình tiết giảm nhẹ quy định tại khoản 1 Điều 46 của BLHS. Trường hợp vừa có tình tiết giảm nhẹ vừa có tình tiết tăng nặng, thì tình tiết giảm nhẹ phải nhiều hơn tình tiết tăng nặng từ hai tình tiết trở lên;

 

d) Nếu không bắt họ đi chấp hành hình phạt tù thì không gây nguy hiểm cho xã hội hoặc không gây ảnh hưởng xấu trong cuộc đấu tranh phòng, chống tội phạm.”

 

Như vậy, chỉ khi đáp ứng các điều kiện trên thì bạn sẽ vẫn được hưởng án treo tuy nhiên theo thông tin mà bạn cung cấp thì nếu bạn đã bị truy cứu trách nhiệm hình sự và chưa được xóa án tích đối với hành vi đó thì bạn sẽ không được hưởng án treo.

 

Thứ hai, nếu phạm cùng một tội trong cùng một thời gian thì có bị xử hai lần không?

 

Theo thông tin bạn cung cấp thì đây là hai hành vi phạm tội khác nhau tại hai thời điểm khác nhau và không có sự liên quan tới nhau như vậy bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với cả hai hành vi này mặc dù hai hành vi này là cùng bị truy cứu trách nhiệm về tội đánh bạc, nếu hành vi trước cấu thành tội phạm và đã bị truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng được hưởng án treo và nếu còn trong thời hạn thử thách lại phạm tội thì hình phạt của tội mới sẽ được tổng hợp với hình phạt của tội cũ.

 

Bạn có thể tham khảo quy định về tổng hợp hình phạt như sau:

 

Điều 51 BLHS quy định Tổng hợp hình phạt của nhiều bản án

 

"1. Trong trường hợp một người đang phải chấp hành một bản án mà lại bị xét xử về tội đã phạm trước khi có bản án này, thì Tòa án quyết định hình phạt đối với tội đang bị xét xử, sau đó quyết định hình phạt chung theo quy định tại Điều 50 của Bộ luật này.

 

Thời gian đã chấp hành hình phạt của bản án trước được trừ vào thời hạn chấp hành hình phạt chung.

 

2. Khi xét xử một người đang phải chấp hành một bản án mà lại phạm tội mới, Tòa án quyết định hình phạt đối với tội mới, sau đó tổng hợp với phần hình phạt chưa chấp hành của bản án trước rồi quyết định hình phạt chung theo quy định tại Điều 50 của Bộ luật này.

 

3. Trong trường hợp một người phải chấp hành nhiều bản án đã có hiệu lực pháp luật mà các hình phạt của các bản án chưa được tổng hợp, thì Chánh án Toà án ra quyết định tổng hợp các bản án theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này."

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng.
CV tư vấn: Nông Diệp - Luật Minh Gia

TƯ VẤN NHANH