Đất quy hoạch, chưa có quyết định thu hồi có được tách thửa?
Nguyễn Văn Cảnh

Đất quy hoạch, chưa có quyết định thu hồi có được tách thửa?

Ông ngoại tôi có mảnh đất rộng trên 6.000 m2 có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay ông muốn chia cho con và cháu thành 6 phần, vậy ông ngoại tôi phải làm thế nào để chia tách mảnh đất đúng thủ tục pháp lý và làm thế nào để tất cả 6 thửa đất trên đều được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Hiện nay đất chỗ ông ngoại tôi đang thuộc diện quy hoạch đất nông thôn lên đất huyện tuy nhiên chưa có quyết định thu hồi đất.

Chi tiết
Tư vấn về trường hợp thay đổi người trực tiếp nuôi con
LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Tư vấn về trường hợp thay đổi người trực tiếp nuôi con

Xin chào luật sư. Em muốn luật sư tư vấn giúp em về việc ly hôn và nuôi con. Em và chồng em xây dựng gia đình từ tháng 4/2007, đến tháng 10/2013 chúng em ly hôn, hiện tại chúng em có hai cháu, cháu gái lớn được 8 tuổi, cháu trai thứ 2 được 4 tuổi. Khi ly hôn thì cháu bé chưa được 3 tuổi nên tòa cho em được nuôi hai cháu ạ.

Chi tiết
Tư vấn về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng sau khi nhận chuyển nhượng
LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Tư vấn về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng sau khi nhận chuyển nhượng

Tôi là C có mua một mảnh đất của ông A, sau đó ông A có bán cho ông B một mảnh đất khác và ông A giao sổ đỏ cho ông B. Nhưng quyển sổ đỏ đó có 2 sơ đồ đất của ông B và tôi C. Nay tôi C đến nhà ông B mượn quyển sổ đỏ đó để đi tách, nhưng ông B không cho mượn. Xin hỏi tôi nên giải quyết như thế nào? tôi cần yêu cầu ai và đến cơ quan nào đề nghị giải quyết? Xin được tư vấn.

Chi tiết
Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà người nhận chuyển nhượng chỉ có giấy viết tay
LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà người nhận chuyển nhượng chỉ có giấy viết tay

Cho em hỏi: trong hồ sơ đất cá nhân ông A đã mua đất của ông B, đất mua là đất vườn thừa, có tên trong sổ địa chính, hai bên mua bán bằng giấy viết tay từ năm 2000, nay tới thực hiện thủ tục đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sủ dụng đất theo điều 82 nghị định 43/2014/NĐ-CP, khoản2, Điều 82, là “Trường hợp đất do nhận chuyển nhượng trước ngày 01/07/2014 mà bên nhận chuyển quyền sử dụng đất chỉ có giấy chứng nhận đất

Chi tiết
Tự ý cơi nới diện tích nhà ở thuộc biệt thự chung có hợp pháp?
LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Tự ý cơi nới diện tích nhà ở thuộc biệt thự chung có hợp pháp?

Gia đính tôi dự kiến mua căn hộ tầng 3+4 thuộc nhà biệt thự cổ (khoảng hơn 10 hộ sinh sống). Sổ đỏ đứng tên duy nhất là người chồng. Hiện nhà có sổ đỏ 23.6m2, một mặt bằng. Nhưng chủ nhà đã cơi nới thêm tầng 4 lên tổng diện tích là 28*2 là 56m2. Ngoài ra, chủ nhà có mua lại 3m2 ở tầng 1 để để xe mà chỉ có giấy tờ viết tay của chủ cũ vẫn đang ở tầng 1(do phần đất này thuộc diện tích sử dụng chung của các hộ trong biệt thự nhưng các hộ lấn chiếm dần).

Chi tiết
Phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình khi tranh chấp đất đai
LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình khi tranh chấp đất đai

Gia đình tôi (A) có khai hoang mảnh đất từ năm 2002 khoảng 01 ha, có trồng lúa nương, giờ chuyển sang trồng cây được 8 năm, trong quá trình sản xuất không có tranh chấp đất đai. Tuy nhiên, tháng 7 năm 2015 có một hộ gia đình (B) đến đòi đất và nói số đất này đã được gia đình (C) chuyển nhượng lại quyền sử dụng đất và có sổ chứng nhận quyền sử dụng đất từ năm 2004. Gia đình tôi phải làm gì?

Chi tiết
Luật sư tư vấn về thủ tục tách thửa
LS Ngọc Anh

Luật sư tư vấn về thủ tục tách thửa

Hiện tôi đang sinh sống tại huyện Thường Tín. Bố mẹ tôi muốn tách thửa đất dưới thành 02 thửa cho 02 con gái ruột thì có những thủ tục gì và chi phí đo đạc trích lục bản đồ là bao nhiêu ạ?

Chi tiết
Đăng ký tư vấn