Phạm Thị Thuần

Game đổi thưởng tiền mặt có vi phạm không?

Hiện nay, với sự bao phủ rộng khắp của mạng internet, với một chiếc điện thoại thông minh, chỉ cần bỏ chút thời gian dạo một vòng trên mạng internet, sẽ không khó để tiếp cận nhiều địa chỉ chơi game đổi thưởng tiền mặt. Khi nhu cầu giải trí online tăng cao thì số lượng người tham gia các trò chơi này cũng càng nhiều. Tuy nhiên, đôi khi chúng ta phải cẩn thận vì nhiều yếu tố trong các trò chơi này rất dễ khiến chúng ta gặp phải những rủi ro pháp lý nhất định.

1. Game đổi thưởng tiền mặt là gì

Game đổi thưởng trực tuyến đã không còn là khái niệm xa lạ với người Việt Nam. Vệ bản chất, đây là một hình thức cờ bạc được “ngụy trang” tinh vi duới vỏ bọc các trò chơi đánh bài đổi thưởng, du nhập vào nước ta từ khoảng cách đây gần 20 năm, với mô hình quen thuộc nhất là Nhà cái cá độ, sau phát triển rộng hơn đối với các thể loại game bài, quay hũ và bắn cá đổi thưởng.

Có rất nhiều hình thức để người chơi có thể sát phạt trong game như “nổ hũ”, “tài xỉu”, “tiến lên”, “xóc dĩa”,… Đặc biệt, trong quá trình chơi, người chơi hoàn toàn có quyền đổi ngược điểm thắng trong game ra thẻ điện thoại hoặc rút tiền về tài khoản ngân hàng, tài khoản ví điện tử. Nếu đánh thua hết, các “con bạc” phải nạp thêm tiền để tiếp tục chơi và mỗi lần nạp tiền vào tài khoản sẽ được nhận thêm chiết khấu hay điểm thưởng.

2. Quy định pháp luật về game đổi tiền thưởng

Tại Điều 7 Thông tư 24/2014/TT-BTTTT thì quy định về vật phẩm ảo, đơn vị ảo, điểm thưởng ảo như sau: “4. Vật phẩm ảo, đơn vị ảo, điểm thưởng chỉ được sử dụng trong phạm vi trò chơi điện tử và theo đúng mục đích mà doanh nghiệp đã báo cáo. Vật phẩm ảo, đơn vị ảo, điểm thưởng không phải là tài sản, không có giá trị quy đổi ngược lại thành tiền, thẻ thanh toán, phiếu thưởng hoặc các hiện vật có giá trị giao dịch bên ngoài trò chơi điện tử”. Ngoài ra Khoản 4 Điều 37 Nghị định 72/2013/NĐ-CP quy định “Không được lợi dụng trò chơi điện tử để thực hiện hành vi vi phạm pháp Luật”. Như vậy có thể thấy rằng việc tham gia chơi game có yếu tố đổi thưởng tiền thật, thực hiện việc gửi tiền và rút tiền với số lượng bất kỳ đều bị coi là hành vi phạm pháp và việc người chơi game đổi tiền thưởng bị xử lý như thế nào sẽ tùy thuộc vào tính chất và mức độ của hành vi.

* Thứ nhất, về trách nhiệm hình sự:

Hiện nay pháp luật không cấm chơi các game bài nhưng nghiêm cấm hành vi đánh bạc và tổ chức đánh bạc. Đặc biệt, dù chơi trên mạng nhưng nếu có dấu hiệu phạm tội đánh bạc trái phép theo Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung 2017) như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

* Thứ hai, về xử phạt hành chính:

Nếu hành vi đánh bạc chưa hội tụ đủ yếu tố cấu thành tội hình sự thì người đánh bạc vẫn phải chịu trách nhiệm pháp lý, tuy nhiên sẽ ở mức nhẹ hơn là bị xử phạt hành chính. Cụ thể, theo Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, người có hành vi đánh bạc online có thể bị phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

Hotline: 1900 6169