Hoài Nam

Điều kiện hưởng tiền lương tăng thêm theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP

Thưa luật sư! Kể từ ngày 06/4/2015, Nghị định số: 17/2015/NĐ-CP, ngày 14/02/2015 có hiệu lực. Em làm tại cơ quan Nhà nước theo Hợp đồng cho đến nay Phòng Kế toán vẫn chưa tăng thêm 8% cho em. Vậy, Luật sư cho em hỏi, em có quyền được hưởng 8% của các tháng trước không ạ?

Chào bạn!

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Luật Minh Gia. Đối với trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

Theo quy định tại điểm đ khoản 1 điều 2 Nghị định 17/2015/NĐ-CP về đối tượng áp dụng có:

đ) Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong các cơ quan, đơn vị của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội theo quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17 tháng 11 năm 2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp;

Căn cứ điều 1 Nghị định 68/2000/NĐ-CP quy định về các công việc thực hiện chế độ hợp đồng đối với một số loại công việc bao gồm:

1.Sửa chữa, bảo trì đối với hệ thống cấp điện, cấp, thoát nước ở công sở, xe ô tôvà các máy móc, thiết bị khác đang được sử dụng trong cơ quan, đơn vị sựnghiệp;

2.Lái xe;

3.Bảo vệ;

4.Vệ sinh;

5.Trông giữ phương tiện đi lại của cán bộ, công chức và khách đến làm việc với cơquan, đơn vị sự nghiệp;

6.Công việc khác.

Theo thông tư số 15/2001/TT-BTCCBCP quy định về các công việc khác như sau:

2. Công việc khác nói tại khoản 6 Điều 1 của Nghị định số 68/2000/NĐ-CP được hiểu là các công việc như: nấu ăn tập thể, tạp vụ, mộc nề, chăm sóc và bảo vệ cảnh quan trong cơ quan, tổ chức, đơn vị,...

Như vậy, với trường hợp của bạn, bạn chỉ nêu là làm việc theo chế độ hợp đồng trong cơ quan nhà nước mà không nêu rõ loại công việc mà bạn làm là gì, do vậy tôi không thể tư vấn cụ thể. Nếu bạn thuộc các trường hợp nêu trên và bạn thuộc hệ số lương từ 2,34 trở xuống; chưa được hưởng mức lương tăng thêm hàng tháng bằng hoặc cao hơn 0,08% thì bạn sẽ được tăng  lương theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP và bạn sẽ được hưởng tiền lương tăng thêm từ các tháng trước đây nếu bạn đủ điều kiện hưởng mà chưa được hưởng.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Điều kiện hưởng tiền lương tăng thêm theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
CV Lê Yến-Công ty Luật Minh Gia.

Hotline: 1900 6169