Luật sư Nguyễn Mạnh Tuấn

Để thành lập công ty dịch vụ gia sư tại nhà có cần vốn pháp định không?

Chào công ty Luật Minh Gia! Tôi là giáo viên và tôi có một mối liên hệ với các bạn sinh viên, cũng như một lượng giáo viên mới ra trường, tất cả đều cần có thêm thu nhập.

Mục lục bài viết

Nay tôi muốn hỏi để thành lập một công ty dịch vụ gia sư tại nhà, để có sự uy tín và ổn định cho giáo viên cũng như lấy được sự tin cậy của phụ huynh, nhưng hiện tại tôi chỉ có 10 triệu, vậy loại hình của tôi có cần vốn pháp định không? và vốn điều lệ tối thiểu của tôi là bao nhiêu? Xin cảm ơn!

 

Trả lời:

 

Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Gia. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Danh mục Ngành, nghề kinh doanh phải có vốn pháp định

1.  Tổ chức tín dụng (Nghị định 141/2006/NĐ-CP ngày 22/11/2006)

2.  Quỹ tín dụng nhân dân (Nghị định 141/2006/NĐ-CP ngày 22/11/2006)

3.  Tổ chức tín dụng phi ngân hàng (Nghị định 141/2006/NĐ-CP ngày 22/11/2006)

4.  Kinh doanh bất động sản: 6 tỷ đồng (Điều 3 NĐ 153/2007/NĐ-CP ngày 15/10/2007)

5.  Dịch vụ đòi nợ: 2 tỷ đồng (Điều 13 NĐ 104/2007/NĐ-CP ngày 14/6/2007)

6.  Dịch vụ bảo vệ: 2 tỷ đồng (không được kinh doanh các ngành, nghề và dịch vụ khác ngoài Dịch vụ bảo vệ) (NĐ 52/2008/NĐ-CP ngày 22/4/2008)

7.  Dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài: 5 tỷ đồng (Điều 3 NĐ 126/2007/NĐ-CP ngày 1/8/2007)

8.  Sản xuất phim: Doanh nghiệp phải có GCN đủ điều kiện kinh doanh do Cục Điện ảnh cấp trước khi ĐKKD (Điều 14 Luật điện ảnh)

9.  Kinh doanh cảng hàng không: (Khoản 1 Điều 22 NĐ 83/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007)

10. Cung cấp dịch vụ hàng không mà không phải là doanh nghiệp cảng hàng không: (Khoản 2 Điều 22 NĐ 83/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007)

11. Kinh doanh vận chuyển hàng không: (Khoản 1 Điều 8 NĐ 76/2007/NĐ-CP ngày 9/5/2007)

12 Kinh doanh hàng không chung: 50 tỷ đồng (Khoản 2 Điều 8 NĐ 76/2007/NĐ-CP ngày 9/5/2007)

Như vậy, mở trung tâm dịch vụ gia sư không yêu cầu vốn pháp định, bạn chỉ cần đảm bảo vốn điều lệ đăng ký, vốn tài sản cố định, đảm bảo cơ sở vật chất,...

Pháp luật không quy định mức vốn điều lệ tối thiểu khi thành lập doanh nghiệp. Tuy nhiên, nếu bạn đăng ký vốn điều lệ quá thấp thì sẽ không thể hiện được tiềm lực tài chính của trung tâm gia sư, nhưng nếu bạn đăng ký vốn điều lệ quá cao so với số vốn thực có sẽ ảnh hưởng rất lớn đến việc thực hiện sổ sách kế toán, thực hiện nghĩa vụ tài chính…Như vậy, căn cứ vào quy mô, đặc điểm, kế hoạch của trung tâm gia sư bạn muốn mở, từ đó quyết định số vốn điều lệ phù hợp. Tuy nhiên, để thành lập công ty dịch vụ gia sư tại nhà bạn cần phải tuân theo một số quy định chung của pháp luật về điều kiện thành lập doanh nghiệp. Theo đó, bạn cần lựa chọn được loại hình công ty phù hợp với dịch vụ mà mình cung cấp: công ty TNHH, doanh nghiệp tư nhân, hay công ty cổ phần... để có được sự lựa chọn tối ưu cho quá trình hoạt động, kinh doanh của công ty mình.

 

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169 )

 

Trân trọng
P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Liên hệ để được hỗ trợ nhanh nhất

Gọi: 0971.166.169