Lại Thị Nhật Lệ

Đá gà chọi có vi phạm pháp luật không?

Hiện nay, có rất nhiều hình thức cờ bạc trá hình nhằm hòng qua bắt các cơ quan chức năng. Một trong những hình thức đó có đá gà chọi, hình thức này thường khá phổ biến tại những lễ hội hay hội làng nhưng theo thời gian, trò chơi dân gian này gần trở nên biến tướng gây ảnh hưởng xấu đến mỹ quan, văn hóa lễ hội ở Việt Nam. Vậy trong trường hợp nào đá gà chọi bị coi là vi phạm pháp luật. Hãy tham khảo bài viết sau của Luật Minh Gia để tìm hiểu vấn đề trên

1. Đá gà chọi là gì? Đá gà chọi có vi phạm quy định của pháp luật?

Đá gà chọi là một trong những trò chơi dân gian thường được diễn ra tại các lễ hội, hội làng. Trong đó mỗi bên sử dụng một con gà đã được tuyển chọn kỹ lưỡng và đem ra thi đấu với nhau. Thể thức thi đấu thường do các bên thỏa thuận với nhau trước trận đấu và có thể có cơ cấu về giải thưởng trước khi thực hiện thi đấu.

Tuy nhiên, hiện nay trò chơi đá gà chọi phát sinh rất nhiều biến tướng, trở thành một hình thức cá cược nhằm mục đích kiếm tiền. Điều này không chỉ làm mất đi những nét đẹp trong văn hóa dân gian của người Việt mà còn là một hành vi vi phạm quy định của pháp luật.

Khi đá gà chọi được tổ chức không vì mục đích vui chơi, giải trí mà nhằm cá cược để kiếm tiền thì đây là một hành vi vi phạm quy định pháp luật Hình sự, cụ thể :

Theo quy định tại Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán TAND tối cao hướng dẫn về tội đánh bạc (hiện nay đã hết hiệu lực thi hành nhưng chưa có văn bản thay thế) thì đánh bạc trái phép được hiểu là “hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp”.

Vậy tất cả những hành vi được tổ chức dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép (Hiện nay, nhà nước Việt Nam cho phép kinh doanh các dịch vụ như xổ số, casino,..nhưng phải tiến hành xin cấp phép và thực hiện đúng các quy định trong giấy phép được cấp) thì đều được xác định là hành vi đánh bạc.

Vậy, đá gà chọi ăn tiền là một hình thức đánh bạc trái phép với mục đích được thua bằng tiền. Người tham gia chơi đá gà ăn tiền là vi phạm pháp luật và có thể bị xử lý theo quy định pháp luật.

2. Chế tài áp dụng đối với hành vi đánh bạc

Tùy thuộc vào mức độ, tình chất của hành vi mà có các chế tài được áp dụng như sau:

Thứ nhất, về áp dụng chế tài hành chính

Theo quy định tại khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính hành vi đánh bạc trái phép như sau:

“Điều 28. Hành vi đánh bạc trái phép

…2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác”

Biện pháp xử lý vi phạm hành chính sẽ được áp dụng trong trường hợp hành vi phạm tội chưa đủ căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự. Mức phạt vi phạm hành chính đối với hành vi đánh bạc trái phép từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng.

Thứ hai, về áp dụng chế tài hình sự

Theo quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về hành vi đánh bạc như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Trong trường hợp tham gia đá gà chọi nhằm mục đích kiếm tiền mà được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 5.000.000 trở lên hoặc dưới 5.000.000 nhưng đã từng bị xử phạt vi phạm hành trình về hành vi này hoặc các hành vi theo quy định tại Điều 322 BLHS 2015 thì có thể bị áp dụng truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi đánh bạc như theo quy định tại Điều 321 BLHS 2015 phía trên.

Trân trọng!

>> Yêu cầu tư vấn nhanh