Trần Diềm Quỳnh

Công ty có được quyền điều chuyển người lao động đi công tác không?

Luật Sư tư vấn về vấn đề công ty có được quyền điều chuyển người lao động đi công tác không? Nội dung tư vấn như sau:

 

Nội dung tư vấn: Kính gửi Luật sư,Tôi có HĐLĐ 3 năm đến tháng 3/2019. Nhà tôi ở HCM, cty bố trí tôi làm ở Bình Dương cách nơi ở 40km đến thời điểm hiện tại được 31 tháng. Do đặc thù công việc tại kho chứng từ, nên nơi đây ngoài tôi và bảo vệ không còn ai khác. Nửa năm nay có sếp mới quản lý từ HCM có lên kiểm tra vài lần và yêu cầu miệng tôi can làm tốt hơn... Trong khi trước đó biên chế là 2 nhân sự (không tính bảo vệ), bây giờ chỉ còn 1 (việc này có chứng cứ và đã được nhắc trước đó). Mặc khác do tôi từng tranh luận (không văng tục vô phép) rằng tôi là cử nhân -NVVP tôi có thể vệ sinh khu vực văn phòng tôi làm việc sao lại bắt tôi vệ sinh 1000m2 kể cả toalet, lấy đâu ra thời gian... nên sếp ghét tôi và ghi rõ trong nhiều email rằng đã có nhân sự nhận công tác này, yêu cầu phòng nhân sự thay thế tôi. Tôi trình bày những khó khăn điều kiện làm việc thiếu thốn (máy tính, Fax, internet, ... cả văn phòng phẩm thể hiện điều kiện trong HĐLĐ cũng không được đáp ứng để làm việc.) tôi phải tự linh động cung cấp chứng từ lưu kho cho các Chi Nhánh qua smartphone và 3G. Nhưng công sức không được ghi nhận, mặc dù tôi bày tỏ quan điểm muốn làm tiếp trong khi lương chỉ hơn 4 triệu và không được hỗ trợ độc hại khi nơi đây phun thuốc diệt mối mọt định kỳ.Vừa qua P.Nhân sự và công đoàn kêu tôi lên yêu cầu tôi viết đơn thôi việc, nếu tôi không viết sẽ điều tôi ra phía Bắc công tác (có ghi âm). Và tôi đã viết đơn theo yêu cầu của Cty, nhưng ký chữ ký khác so với chữ ký trên HĐLĐ. Trong HĐLĐ có nêu cty được quyền điều chuyển công tác nhưng tôi không chắc điều xa cả ngàn km có trái luật không??? Thưa luật sư, tôi có thể vịn vào chữ ký để khiếu nại Cty ép tôi viết đơn thôi việc không?Để được giải quyết quyền lợi có phải tôi tuần tự gửi đơn BGĐ CTy, Sở LĐTBXH và nếu vẫn ko được thì tòa án nơi trụ sở CTy đóng ? Tuy có chứng cớ email/ ghi âm nhưng tôi vẫn sợ không đòi được quyền lợi vì Cty này lớn, nên vẫn phải đợi chốt sổ bảo hiểm và các thủ tục nghỉ việc liên quan tôi mới dám khiếu nại.Xin luật sư cho tôi lời khuyên?Chân thành cám ơn rất nhiều ạ!-

 

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Thứ nhất: Công ty có được điều chuyển bạn ra Bắc công tác không?

 

Theo như hợp đồng đã ký kết theo quy định tại Điều 23 Bộ Luật Lao Động năm 2012 thì sau khi ký kết hợp đồng lao động thì cả người lao động và người sử dụng lao động đều phải có nghĩa vụ thực hiện đúng những nội dung đã ký kết.  

 

Điều 30 quy định về thực hiện công việc theo hợp đồng lao động: “Công việc theo hợp đồng lao động phải do người lao động đã giao kết hợp đồng thực hiện. Địa điểm làm việc được thực hiện theo hợp đồng lao động hoặc theo thỏa thuận khác giữa hai bên.

 

Như vậy do trong hợp đồng bạn và công ty đã có thỏa thuận về việc công ty có thể phân công, điều chuyển địa điểm làm việc của bạn trong từng thời điểm và việc này được thể hiện trong các quyết định nhân sự cụ thể. Do việc công ty chuyển địa điểm làm việc của bạn không hề trái với thỏa thuận trong hợp đồng giữa bạn với công ty. Theo thỏa thuận trong hợp đồng thì việc chuyển địa điểm làm việc của bạn phải được thể hiện trong quyết định nhân sự. Tuy nhiên việc điều chuyển địa điểm làm việc sẽ do công ty phân công và trong trường hợp này công ty chỉ cần ra quyết định nhân sự chứ không cần phải có chữ ký hay sự đồng ý của bạn. Do trong hợp đồng lao động của bạn, bạn và công ty đã thỏa thuận về điều này, thì coi như là bạn đã đồng ý với mọi sự phân công, điều chuyển địa điểm của công ty. Theo đó, trong trường hợp này, công ty có thể chuyển bạn sang làm việc tại địa điểm làm việc khác và kèm theo là quyết định phân công.

 

Thứ 2: Bạn có thể làm đơn khiếu nại về việc công ty ép viết đơn thôi việc. Bạn làm đơn khiếu nại lên Ban Giám đốc Công ty hoặc Sở lao động thương binh và xã hội. Hoặc bạn có thể khỏi kiện lên Tòa án nơi trụ sở công ty đóng yêu cầu giải quyết.

 

Về việc khiếu nại: Bạn có quyền gửi đơn khiếu nại lần đầu đến lãnh đạo công ty. Trường hợp không đồng ý với kết quả giải quyết khiếu nại hoặc không được giải quyết khiếu nại khi đã hết thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu, bạn có quyền khiếu nại lần 2 đến Chánh thanh tra Sở lao động – thương binh và xã hội nơi công ty bạn đặt trụ sở chính. Việc giải quyết khiếu nại sẽ tuân theo trình tự, thủ tục quy định tại Nghị định 119/2014/NĐ-CP.

 

Về việc khởi kiện tại Tòa án: Vụ việc giữa bạn và công ty là tranh chấp lao động liên quan đến vấn đề đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật do đó căn cứ theo quy định tại Điều 201 Bộ luật lao động thì vụ việc của bạn không bắt buộc phải qua hòa giải của hòa giải viên lao động. Vì vậy, bạn có quyền khởi kiện ra Tòa án có thẩm quyền để đề nghị giải quyết. Thẩm quyền và trình tự giải quyết sẽ được xác định theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự 2015.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng.
CV tư vấn: Nguyễn Thị Ngọc Anh - Luật Minh Gia

Hotline: 1900 6169