Đỗ Minh Hiếu

Công ty buộc nhân viên mang thai nghỉ việc, đúng hay sai?

Ngày 3/11/2014, vợ tôi vào làm việc tại 1 công ty. Trước khi làm vợ tôi cam kết không sinh con trong thời gian 1 năm. Tháng 7/2015 vợ tôi ký hợp đồng chính thức và đóng bảo hiểm đến ngày 22/10/2015 đc 3 tháng nhưng vợ tôi lại có bầu gần ba tháng. Hôm nay công ty báo vợ tôi thôi việc và bảo vợ tôi tự viết đơn xin nghỉ việc vì lý do sức khỏe không làm nữa. Vậy tôi hỏi a/c xem như thế này có vi phạm pháp luật không và vợ tôi có phải nghỉ việc không?

 

Nội dung tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Công ty buộc nhân viên mang thai nghỉ việc, đúng hay sai?


Về bảo vệ thai sản đối với lao động nữ, Điều 155 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

“Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

4. Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị xử lý kỷ luật lao động.

5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.”

Như vậy, theo quy định tại Khoản 3 Điều này thì việc công ty buộc vợ bạn phải thôi việc vì lý do mang thai là trái với quy định của pháp luật.

Về vấn đề vợ bạn có phải nghỉ việc không: công ty sẽ không có quyền sa thải hay đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với vợ bạn trong thời gian vợ bạn mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Vì vậy, vợ bạn sẽ không phải nghỉ việc.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Công ty buộc nhân viên mang thai nghỉ việc, đúng hay sai?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
CV: Thu Hà – Công ty Luật Minh Gia

TƯ VẤN NHANH