LS Thanh Hương

Có xử phạt hành chính hành vi không làm thủ tục sang tên xe không?

Luật sư tư vấn về thủ tục đăng ký sang tên xe máy.

Nội dung đề nghị tư vấn

Tình hình là vào 12/01/2015 gia đình em có mua một chiếc xe Lead đời 2014 giá cửa hàng 42 triệu giá trên hợp đồng công chứng là 10 triệu, nhưng vì gia đình chỉ có sổ tạm trú trên SG, chưa có sổ hộ khẩu ở SG vì muốn xe mang bảng số SG nên em phải bỏ 800.000 ra thuê 1 người bên cửa hàng giới thiệu để đứng tên chiếc xe đó và người đó đã ra công chứng hợp đồng mua bán tại văn phòng công chứng, đến nay em vẫn chưa sang tên xe vì em vẫn chưa làm được hộ khẩu SG, em nghe nói sau khi công chứng mua bán thì trong 1 tháng phải sang tên nếu không sẽ bị phạt, nếu bị phạt sẽ phạt bao nhiêu và thủ tục sang tên có khó khăn gì không? Em cảm ơn!
 
Trả lời
 
Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:
 
 
Về xử phạt hành chính khi không làm thủ tục đăng ký sang tên được quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 30 Nghị định 171/2013/NĐ-CP:
 
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô.
 
 
Tuy nhiên quy định này được áp dụng kể từ ngày 01/01/2017 theo Khoản 4 Điều 76 Nghị định 171/2013/NĐ-CP:
 
4. Việc áp dụng quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 30 Nghị định này để xử phạt cá nhân, tổ chức vi phạm được thực hiện kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2017.
 
Như vậy, xét với thời điểm hiện tại, việc bạn chưa sang tên xe sẽ không bị xử phạt hành chính.
 
Về thủ tục sang tên xe được quy định tại Điều 11 Thông tư 15/2014/TT-BCA:
 
1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:
a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).
b) Giấy chứng nhận đăng ký xe.
c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.
d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.
2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới.
 
Bạn đem những giấy tờ cần thiết nêu trên đến cơ quan công an quận, huyện.


Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Có xử phạt hành chính hành vi không làm thủ tục sang tên xe không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng

.
CV Khánh Linh - Công ty Luật Minh Gia.

 
Hotline: 1900 6169