Châu Thị Tú Hảo

Có thể hủy bỏ hợp đồng dân sự khi đã đặt cọc?

Các vấn đề pháp lý liên quan đến hợp đồng nhận được rất nhiều sự quan tâm và dường như trở nên ngày càng phổ biến. Hệ quả từ những sai lệch trong nội dung của hợp đồng sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến quyền lợi của các bên giao kết. Vậy hướng xử lý khi có bên tham gia hợp đồng không thực hiện đúng nội dung của hợp đồng như thế nào? Bài viết này sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc trên thông qua tình huống sau.

Câu hỏi:

Chào luật sư ạ. Gia đình em có bán mảnh đất thổ cư và trong hợp đồng đặt cọc ghi là 15m mặt và sau nhất 15m không ghi chiều dài nhưng lại ghi trong hợp đồng cọc tiền là bên bán phải cung cấp đủ 200m2 đất thổ cư. Nhưng bên mua nhận sổ đỏ và đi làm giấy chuyển nhượng trong giấy lại đo 15m mặt 20 mét sau em nhân lên thì thành 300m2 và bố em không kí vào giấy chuyển nhượng vì không giống với giấy cọc tiền. Nếu bố em hủy hợp đồng thì có bị phạt cọc không ạ xin cảm ơn.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, đối với trường hợp của bạn, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

Trước tiên, cần xem xét các điều khoản trong hợp đồng về nghĩa vụ của các bên, nếu các bạn vi phạm hợp đồng thì sẽ phải chịu các chế tài như thế nào.

1. Về vấn đề đặt cọc

Theo quy định tại khoản 2 Điều 328 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về việc đặt cọc: “nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”. Mặc dù theo quy định trên, khi không thực hiện hợp đồng thì người nhận đặt cọc phải hoàn trả lại cọc nhưng xét trên thực tế, việc không thực hiện tiếp tục hợp đồng là do sai lệch từ phía bên mua. Do đó, bố bạn có thể cân nhắc trường hợp hủy bỏ hợp đồng dưới đây

2. Hủy bỏ hợp đồng do bên kia vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ

Bố của bạn có thể xem xét hủy bỏ hợp đồng và không phải bồi thường thiệt hại trong trường hợp “Bên kia vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ hợp đồng” theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 423 Bộ luật Dân sự 2015. Cũng tại Điều này, khoản 2 đã nêu rõ việc “Vi phạm nghiêm trọng là việc không thực hiện đúng nghĩa vụ của một bên đến mức làm cho bên kia không đạt được mục đích của việc giao kết hợp đồng.” Theo đó, bên mua đất đã không thực hiện đúng nghĩa vụ của mình dẫn đến sai lệch về đo đất, kéo theo đó là việc bố bạn không bán được đất, không đạt được mục đích của mình. Từ sự sai lệch, vi phạm hợp đồng trên, bố bạn có thể yêu cầu bồi thường thiệt hại “cho lợi ích mà lẽ ra mình sẽ được hưởng do hợp đồng mang lại. …có thể yêu cầu người có nghĩa vụ chi trả chi phí phát sinh do không hoàn thành nghĩa vụ hợp đồng mà không trùng lặp với mức bồi thường thiệt hại cho lợi ích mà hợp đồng mang lại.” theo quy định tại Điều 419 Bộ luật Dân sự 2015.

Nhìn chung, các vấn đề liên quan đến dân sự sẽ tôn trọng sự thỏa thuận giữa các bên. Nên bố bạn và bên mua có thể cân nhắc thỏa thuận, trao đổi lại về vấn đề đo đất chính xác để tiếp tục thực hiện hợp đồng. Trong trường hợp bên mua vẫn cố tình làm sai thỏa thuận ban đầu, bố bạn có thể xem xét hủy hợp đồng theo các quy định pháp luật nêu trên.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia. Mọi thông tin, hồ sơ bổ sung kèm theo nếu có quý khách hàng vui lòng liên hệ Hotline: 1900.6169 hoặc gửi về hòm thư tư vấn của chúng tôi để được hướng dẫn.

 

Hotline: 1900 6169