LS Nguyễn Mạnh Tuấn

Có thể gửi đơn thi hành án lên cấp thành phố không ?

Nội dung yêu cầu tư vấn: Tôi có gởi đơn yêu cầu thi hành án ở quận Thủ Đức ,Họ bảo rằng không thể thi hành án vì người bị thi hành án không có tài sản .Vậy từ năm 2012 đến nay vẫn chưa thi hành án được ,nay tôi muốn gởi đơn lên thi hành án cấp thành phố có được không ?Cám ơn

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau: 

Điều 35. Thẩm quyền thi hành án - Luật Thi hành án 2008 sửa đổi bổ sung 2014 quy định: 

"1. Cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện có thẩm quyền thi hành các bản án, quyết định sau đây:
a) Bản án, quyết định sơ thẩm của Tòa án nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và tương đương nơi cơ quan thi hành án dân sự có trụ sở;
b) Bản án, quyết định phúc thẩm của Tòa án nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương đối với bản án, quyết định sơ thẩm của Tòa án nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và tương đương nơi cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện có trụ sở;
c)Quyết định giám đốc thẩm, tái thẩm của Tòa án nhân dân cấp cao đối với bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và tương đương nơi cơ quan thi hành án dân sự có trụ sở;
d) Bản án, quyết định do cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện nơi khác, cơ quan thi hành án dân sự cấp tỉnh hoặc cơ quan thi hành án cấp quân khu ủy thác..."


Như vậy, đối với Bản án, quyết định của Tòa án nhân dân cấp huyện thì thẩm quyền thi hành án thuộc về Chi cục thi hành án (Cơ quan thi hành án dân sự cấp huyện) nơi Tòa án có trụ sở. Do vậy, việc bạn gửi đơn yêu cầu thi hành án đến Cục thi hành án (Cơ quan thi hành án dân sự cấp tình) là không hợp lệ. Song trong trường hợp của bạn thì có thể xác định rằng bạn đã gửi đơn yêu cầu thi hành án đến Chi cục thi hành án và đã có Quyết định thi hành án của Chi cục thi hành án. Song người phải thi hành án không có tài sản nên án không thể thi hành được. Bởi vậy, trong trường hợp này bạn nên gửi đơn yêu cầu Chi cục thi hành án xác minh lại điều kiện thi hành án của người phải thi hành án. Từ đó làm cơ sở cho việc tiếp tục thi hành án. Nếu người phải thi hành án vẫn đang trong tình trạng không có tài sản thì bạn buộc phải chấp nhận việc vụ án này tạm thời không thể thi hành được.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Có thể gửi đơn thi hành án lên cấp thành phố không ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng


Luật Gia Nguyễn Thảo - Công ty Luật Minh Gia.
 

Hotline: 1900 6169