LS Trần Khánh Thương

Có phải đóng bảo hiểm y tế cho lao động thời vụ không?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: tôi thuê lao động làm việc thời vụ ,công việc vệ sinh dọn dẹp nhà chung cư .thời gian làm việc 8 tiếng /1 ngày. làm việc 3 tháng.hết 3 tháng tôi lại thuê tiếp người đó.vậy cho tôi hỏi tôi có phải mua bảo hiểm y tế cho người lao động không? xin cảm ơn

 

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

 

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế:

 

"1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

 

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);

 

b) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo quy định của pháp luật."

 

Theo đó, nếu anh/chị ký hợp đồng từ đủ 3 tháng với người lao động thì bắt buộc phải đóng bảo hiểm y tế cho người lao động.

 

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169 )
 

 

Trân trọng

P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900 6169