LS Trần Khánh Thương

Có được sử dụng chứng minh thư cũ khi đã được cấp lại chứng minh thư hay không?

Em làm mất cmnd và đã đi làm lại cmnd, tuy nhiên sau đó em tìm được cmnd cũ. Hiện tại em đang dùng cmnd cũ mà không dùng cmnd mới. Như vậy có sao không ạ, Em xin cảm ơn luật sư.


 

Có được sử dụng chứng minh thư cũ khi đã được cấp lại chứng minh thư hay không?

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Chứng minh nhân dân  là một loại giấy tờ tùy thân của côngdân do cơ quan Công an có thẩm quyền chứng nhận về những đặc điểm riêng và nội dung cơ bản của mỗi công dân trong độ tuổi do pháp luật quy định, nhằm bảo đảm thuận tiện việc thực hiện quyền, nghĩa vụ của công dân trong đi lại và thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam. Theo quy định tại Nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 3/02/1999 và Nghị định số 170/2007/NĐ-CP ngày 19/11/2007 của Chính phủ quy định về chứng minh nhân dân (CMND) thì mỗi công dân chỉ được cấp một CMND và có một số CMND riêng.
 
Theo khoản 2, Điều 5, Nghị định 05/1999/NĐ-CP ngày 03/02/1999 về chứng minh nhân dân, có hiệu lực ngày thì trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.
 
Theo điểm d, khoản 3, Mục I, Thông tư SỐ 04/1999/TT-BCA/C13 ngày 29/4/1999 của Bộ Công an hướng dẫn một số quy định của Nghị định 05/1999/NĐ-CP về chứng minh nhân dân thì Những trường hợp mất CMND đã được cấp lại CMND khác, nếu tìm thấy CMND đã mất thì phải nộp lại cho cơ quan công an nơi làm thủ tục cấp lại, người nào nhặt được giấy CMND của người khác phải nộp cho cơ quan Công an. Nghiêm cấm một người sử dụng hai hoặc nhiều CMND.

Hiện nay theo điểm c, khoản 1, Điều 12, Nghị định 73/2010/NĐ-CP ngày 12/07/2010, nếu bị phát hiện về hành vi không thực hiện đúng quy định về nộp lại, cấp hoặc đổi giấy chứng minh, thì bạn có thể bị phạt từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Có được sử dụng chứng minh thư cũ khi đã được cấp lại chứng minh thư hay không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng


Luật gia: Khánh Thương - Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900 6169