Luật sư Vũ Đức Thịnh

Chức vụ của viên chức khi được cử đi biệt phái?

Tôi năm nay 52 tuổi, đang công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập và giữ chức vụ phó giám đốc, nay cơ quan có thẩm quyền quyết định biệt phái tôi sang cơ quan quản lý hành chính nhà nước trong thời gian 3 năm, vậy trong thời gian 3 năm đó, tôi có được bổ nhiệm phó phòng của cơ quan quản lý hành chính nhà nước không? Xin trân trọng cảm ơn !

 

Trả lời tư vấn: Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

 
 
Căn cứ theo quy định tại Khoản 1, Khoản 3 Điều 36 Luật viên chức 2010 thì 
 

"1. Biệt phái viên chức là việc viên chức của đơn vị sự nghiệp công lập này được cử đi làm việc tại cơ quan, tổ chức, đơn vị khác theo yêu cầu nhiệm vụ trong một thời hạn nhất định. Người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập hoặc cơ quan có thẩm quyền quản lý đơn vị sự nghiệp công lập quyết định việc biệt phái viên chức.

...

3. Viên chức được cử biệt phái phải chịu sự phân công công tác và quản lý của cơ quan, tổ chức, đơn vị nơi được cử đến."

 

Đồng thời, theo quy định tại Khoản 4, 5 Điều 26 Nghị định 29/2012/NĐ-CP thì:

 

"3. Cơ quan, đơn vị sự nghiệp công lập cử viên chức biệt phái tiếp tục quản lý, theo dõi trong thời gian viên chức được cử đi biệt phái.

 

4. Cơ quan, đơn vị tiếp nhận viên chức biệt phái có trách nhiệm phân công, bố trí, đánh giá, kiểm tra việc thực hiện nhiệm vụ công tác đối với viên chức đó. ".

 

Như vậy, khi bạn được biệt phái đến một cơ quan quản lý hành chính nhà nước thì cơ quan tiếp nhận bạn sẽ có trách nhiệm phân công, bố trí công việc của bạn. Việc bạn có được bổ nhiệm làm Phó phòng hay không do cơ quan tiếp nhận quyết định căn cứ vào nhu cầu và nhiệm vụ cụ thể của bạn khi đến biệt phái.


Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169 )

Trân trọng
P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900 6169