LS Lê Văn Chức

Chia Tài sản chung theo thỏa thuận của vợ chồng khi ly hôn

Tình hình là vk ck tôi có mua 1 căn nhà. Vk tôi đứng tên. Mua trong thời kỳ đăng kí kết hôn. Nay vk ck tôi đang chuẩn bị li hôn nhưng căn nhà đó vk tôi ko lấy,ko cần phân chia tài sản. Vậy xin hỏi luật sư nếu ghi trong đơn thuận tình li hôn như vậy sau khi li hôn thì căn nhà đó sẽ ra sao?Thuộc về ai?Giờ tôi muốn trực tiếp đứng tên ngôi nhà đó có được ko?Và nếu có bán vào thời điểm sau li hôn có cần chữ kí cả vk và ck ko?

 

Chào luật sư. Xin cho tôi hỏi về vấn đề nhà chung.

Tình hình là vk ck tôi có mua 1 căn nhà. Vk tôi đứng tên. Mua trong thời kỳ đăng kí kết hôn. Nay vk ck tôi đang chuẩn bị li hôn nhưng căn nhà đó vk tôi ko lấy,ko cần phân chia tài sản vì khi mua nhà đó tiền bạc do tôi vay mượn và vk tôi ghi trong đơn là ko có tài sản chung,ko có nợ chung...

Vậy xin hỏi luật sư nếu ghi trong đơn thuận tình li hôn như vậy sau khi li hôn thì căn nhà đó sẽ ra sao?Thuộc về ai?Giờ tôi muốn trực tiếp đứng tên ngôi nhà đó có được ko?Và nếu có bán vào thời điểm sau li hôn có cần chữ kí cả vk và ck ko?
Xin cảm ơn luật sư. Mong hồi âm của LS
 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Những thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:
 

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

 

“Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung”.

 

Vì vậy ngôi nhà được mua trong thời kì hôn nhân và mua bằng tiền chung của hai vợ chồng thì được xác định là tài sản chung của vợ chồng bạn.

 

Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn được thực hiện theo quy định tại Điều 59, Luật Hôn Nhân và Gia Đình năm 2014: 

 

“ 1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.

 

Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết”.

 

Nếu không yêu cầu Tòa án giải quyết thì vợ chồng bạn ra văn phòng công chứng nơi có đất thực hiện thủ tục chia tài sản chung (nếu là tài sản chung) hoặc vợ bạn tặng cho lại mảnh đất (nếu là tài sản riêng của vợ), sau đó bạn đến văn phòng đăng ký đất đai nơi có đất để làm thủ tục sang tên.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chia Tài sản chung theo thỏa thuận của vợ chồng khi ly hôn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn tài sản chung trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng

CV: Tạ Nga - Công ty Luật Minh Gia.

Liên hệ để được hỗ trợ tốt nhất

Tư vấn nhanh