LS Trần Khánh Thương

Chế độ tinh giảm biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ - CP

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào luật sư, tôi là viên chức, dạy học đủ 20 năm, có 17 năm công tác tại Tiền Giang, rồi chuyển về công tác ở Tây Ninh từ năm 2013 đến nay, hộ khẩu vẫn còn ờ Tiền Giang.

Nếu tôi được xét tinh giản biên chế vì có số ngày nghỉ quá mức quy định (hơn 40 ngày) hoặc 2 năm hoàn thành nhiệm vụ, thì số tiền mà tôi được trả theo chế độ tinh giàn biên chế sẽ do đơn vị nào trả?Việc giải quyết chế độ có liên quan đến hộ khẩu không? Khi đó, sổ BHXH có còn được bảo lưu không?

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-lao-dong/can-cu-de-xac-dinh-doi-tuong-tinh-giam-bien-che-theo-quy-dinh-cua-phap-luat.aspx

https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-lao-dong/che-do-duoc-huong-khi-ve-huu-truoc-tuoi-theo-nghi-dinh-108-2014-nd-cp-ve-tinh-giam-bien-che.aspx

Theo quy định tại Nghị định 108/2014/ NĐ - CP, nếu thuộc đối tượng nêu tại Điều 6 thì chị sẽ được hưởng chính sách nghỉ hưu trước tuổi theo quy định tại Điều 8 hoặc chính sách thôi việc ngay quy định tại Điều 10.

Thứ nhất, nếu thuộc đối tượng hưởng chính sách nghỉ hưu trước tuổi thì ngoài các khoản trợ cấp, chị sẽ được hưởng ngay chế độ hưu trí mà không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi.

Thứ hai, nếu thuộc đối tượng hưởng chính sách thôi việc ngay thì ngoài các khoản trợ cấp, thời gian đóng BHXH của chị vẫn sẽ được bảo lưu chờ đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí.

Về cơ quan chi trả các khoản trợ cấp: nguồn kinh phí chi trả từ ngân sách nhà nước và chị sẽ nhận trực tiếp từ đơn vị sử dụng lao động. Đối với khoản BHXH, chị sẽ nhận trực tiếp từ phía đơn vị bảo hiểm xã hội.
 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chế độ tinh giảm biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ - CP. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng
P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia