Trần Tuấn Hùng

Chế độ đối với người nghỉ việc theo Nghị định 63/2015/NĐ-CP

Bố tôi sinh năm 1961, đóng bảo hiểm xã hội được 30 năm, hiện đang làm việc cho công ty TNHH MTV do nhà nước làm chủ sở hữu chuẩn bị cổ phần hóa. Cho tôi hỏi nếu bố tôi về hưu vào cuối năm nay 2015 thì theo nghị định 63/2015 sẽ được hưởng những chế độ gì?


Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn đến cho Công ty Luật Minh Gia. Về vấn đề của bạn, Luật Minh Gia xin được giải đáp như sau:

Theo nội dung bạn đã trình bày thì đến năm nay bố của mới được 54 tuổi, tuy nhiên bạn không nói rõ bố của bạn đã làm việc tại Công ty TNHH MTV từ năm bao nhiêu do đó, chúng tôi xin được chia ra các trường hợp sau:

Thứ nhất: trường hợp bố của bạn được tuyển dụng lần cuối vào công ty từ trước ngày 21/4/1998  (thời điểm thực hiện Chỉ thị số 20/1998/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ về đẩy mạnh sắp xếp và đổi mới doanh nghiệp nhà nước). Trường họp này, bố của bạn được hưởng chế độ theo quy định tạikhoản 4, Điều 3 Nghị định 63/2015/NĐ-CP. Theo đó, thì bố của bạn sẽ thực hiện việc chấm dứt hợp đồng và hưởng các chế độ sau:

“a) Trợ cấp mất việc làm theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật Lao động;
b) Hỗ trợ một khoản tiền cho mỗi năm làm việc tại công ty thực hiện sắp xếp lại như sau:
- Mức 1,5 tháng lương cơ sở do Chính phủ quy định đối với người lao động có thời gian làm việc dưới 20 năm;
- Mức 0,5 tháng lương cơ sở do Chính phủ quy định đối với người lao động có thời gian làm việc từ đủ 20 năm đến dưới 25 năm;
- Mức 0,2 tháng lương cơ sở do Chính phủ quy định đối với người lao động có thời gian làm việc từ đủ 25 năm trở lên”.

Thứ hai: trường hợp bố của bạn được tuyển dụng  lần cuối cùng trước ngày 26 tháng 4 năm 2002 (thời điểm Nghị định số 41/2002/NĐ-CP ngày 11 tháng 4 năm 2002 của Chính phủ về chính sách đối với lao động dôi dư khi sắp xếp lại doanh nghiệp nhà nước có hiệu lực thi hành) thì bố bạn sẽ được hưởng chế đô theo quy định tại khoản 5, Điều 3 nghị định nói trên bao gồm:

a) Trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật Lao động;
b) Hỗ trợ một khoản tiền cho mỗi năm làm việc tại công ty thực hiện sắp xếp lại như sau:
- Mức 02 tháng tiền lương đối với người lao động có thời gian làm việc dưới 15 năm;
- Mức 0,7 tháng tiền lương đối với người lao động có thời gian làm việc từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm;
- Mức 0,3 tháng tiền lương đối với người lao động có thời gian làm việc từ đủ 20 năm trở lên.”

Thứ ba: trường hợp bố của bạn được tuyển dụng  lần cuối cùng từ ngày 21 tháng 4 năm 1998 hoặc từ ngày 26 tháng 4 năm 2002 trở về sau, thì sẽ được hưởng chế độ theo quy định tại Điều 4, nghị định 63/2015 bao gồm:

“1. Trợ cấp mất việc làm theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật Lao động đối với người lao động dôi dư trong công ty thực hiện sắp xếp lại quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 1 Nghị định này.
2. Trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật Lao động đối với người lao động dôi dư trong công ty thực hiện sắp xếp lại quy định tại Khoản 5 Điều 1 Nghị định này.”

Như vậy, đối với trường hợp của bạn bạn có thể xem xét, đối chiếu trường hợp của bác thuộc trường hợp nào để có thể xác định các chế độ mà bác được hưởng.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Chế độ đối với người nghỉ việc theo Nghị định 63/2015/NĐ-CP. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
CV Nguyễn Thanh Quý – Công ty Luật Minh Gia
 

Hotline: 1900 6169